Hỏi về lông quy ?

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi hungvcb, 16/11/11.

1. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    thật sư tôi cũng đã đọc bài từ điển cu gáy rồi nhưng vẫn còn thắc mắc chưa hiểu chưa rõ. rất mong được các ae đam mê CG và có nhiều kinh nghiệm chỉ giúp :
    lông quy chia ra nhiều loại, có loại tứ tầng, tam tầng, rồi quy hổ quy me, quy liễu.
    Vậy cho Hùng hỏi từng tầng nó như thế nào ? tầng một ở đâu . . cho đến tầng 4, cách đánh giá ra sao, giúp mình với sao mình thấy rối quá.
    Rất mong nhận được sự hướng dẫn, chào cảm ơn và thân ái !

2. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Có người phân biệt lông quy của chim cu gáy!nhưng thú thực, tớ chỉ xem mỗi cườm và các đặc điểm khác mà gần như ít để ý tới lông quy! bộ cườm đẹp, lông quy tất đẹp, cộng với mắt đóng, đầu nhỏ, mỏ đinh hoặc mỏ sẻ, cổ thắt, cườm sa, chân khô mập hoặc vuông, lông mỏng, cấp mình tốt, phao cánh sen hoặc phao xám, phao xám trắng,.... thì quá ổn! thế nhé! tớ đi làm vài chén cay cay đây!

cucuom, CUGAYBINHDINH, lepa and 29 others like this.
  3. hungvcb

Thích đã nhận:
    2,284
    Trời ơi! nhiều cao thủ vào chỉ cảm ơn mà chẳng ai giải thích hướng dẫn gì cả, rất mong được các anh em có kinh nghiệm ,nghiên cứu chỉ giúp, chỉ giúp.
    Xin chân tình cảm ơn nhiều !

Last edited: 17/11/11
  4. Bác Nam Nhi nói rồi đấy bác, còn gì để bàn nữa!
    Ngày xưa bác Trong Nguyen đưa ra khái niệm phân tầng lông quy, nhưng rồi khái niệm ấy mờ dần vì nó không mang tính thực tế. Lông quy xếp càng dày càng tốt, có lông kẹp đôi nữa là đạt.
    Chim càng nuôi lâu bộ quy càng đẹp! Về độ bền em nghĩ xem chân và cấp mình chuẩn hơn xem lông quy và màu phao!
    Bác đừng dùng từ cao thủ nhé, anh em họ ngại họ không dám trả lời! Thân!

5. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    cụ Bình nguyên này già lém roài..em khoái cụ câu trên........có khi .......còn mơ tới thấy cu chứ chẳng chơi ,,,đùa tí

Pham Dai, cubay and hungvcb like this.
  6. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    bộ lông quy và lông ngực nó phản ánh con chim nó bền chim, ko bỏ chim, ko ngừng giữa chừng và còn nhiều vấn đề về sức khoẻ, độ bền và cả cá tính của con chim cũng một phần phản ánh qua bộ lông qui đó.
    Bác trọng nguyên cũng có cái lý về phân tầng nhưng những con chim hay là bộ quy đóng tuốt luốt ra tới đầu cánh, gọi là tứ tầng cho nó oách. chứ nó đóng ra tới đầu cánh thì phải gọi là từng tầng tầng lớp lớp đan xen và đè lẫn lên nhau mới phế. thứ ấy nó dập dây dây, chơi có mà cả ngày ko biết mệt mỏi nhưng phải công thêm, cấp mình, chân cẳng, đầu, mỏ và mắt nữa.
    Người ta nói có câu " người ngu si tứ chi phát triển" nhưng người nào mà to con vạm vỡ, bảnh trai mà quá giỏi thì ai dám sánh bằng nhể....kiếm được nhựng người như rứa thì khó lém. đang này mất kia nhưng xã hội mà thiếu gì những người tài " văn võ song toàn"...chỉ có cùi bắp như ae ta mới lọ mọ chốn núi rừng .....ấy thế mà vui.

Last edited: 17/11/11
  7. hungvcb

Thích đã nhận:
    2,284
    Sướng quá ! sướng quá, niền đam mê cu cò đang tăng dần, được các các tư vấn và nói thêm thì thậ là cảm ơm, rất mong được một ngày giáp mặt để nói chuyện cu cò cho đã, rất trân trọng những ý kiến góp ý của các ae !

cubay, cucunghia and cucucucu like this.
  8. cudatdonduong

cudatdonduong New Member

Thích đã nhận:
    4
    lông quy càng to, càng mỏng, càng thưa (với điều kiện chân, cườm ko lổi) thì càng hay. hơi ngược phải k? xem lại các cao thủ huynh từng được thưởng thức đi.

cuhobo, cubay, hungvcb and 1 other person like this.