hỏi về luật thi đấu

Thảo luận trong 'Quán Cà phê Họa mi' bắt đầu bởi cacanhhg, 5/9/10.

1. cacanhhg

cacanhhg Member

Thích đã nhận:
    3
    hồi tháng 7/2012 tôi có để lại cho anh Tùng ở phó đức chính 1 chú họa my còn rất mộc tôi nuôi đựoc khoảng 8 tháng, bộ lông còn chưa thay hêt lông rừng. Vào tháng 8/2010 Anh Tùng điện lên bảo mang ra hội chọi giải siêu cúp gj đó và được giải nhất và được thêm giải điện quân nhưng tôi ko hiểu giải điện quân là gì. rất mong các bạn vui lòng giải thích hộ về quy chế giải với thanks:crying::crying::crying:

KtsBim thích bài này.
  2. rongbiengl

rongbiengl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    715
    giải điện quân là con đánh cuối cùng không còn con nào nữa bạn ạ .

TAHIEN and KtsBim like this.
  3. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Từ 2012 mà bác chuyển về tận 2010 đc hả bác??. hehe
    Bác đã giả thihcs thì giải thích luôn mấy giải đi bác.

rongbiengl thích bài này.
  4. chaudl

chaudl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    700
    Cái này sao giông giống PR quá nhỉ, nếu bác cacanhhg không rỏ thì hỏi bác Tùng mà mua chim của bác đấy , sẻ giải thích ngay đấy mà. Chứ có vamma2 bác cũng lập 1 thớt thì chiếm dụng tài nguyên diển đàn quá bác ạ.:)

vnminhkhue, TAHIEN and KtsBim like this.
  5. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    cái này đi trước thời đại, chơi ở thế giới tương lại lun. mẹ ơi, chưa 2012 mà đã bit sẽ đoat giải 1 và điện quân j đấy. e xin đầu hàng các bác lun !

6. Maidungcp

Maidungcp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    7/2012 chắc bác nhầm nên sửa đi bác. nhân dịp đây bác nào có luật chọi mới của hà thành post lên cho ae trong diễn đàn cùng tham khảo

7. TAHIEN

TAHIEN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,520
    Anh nghĩ chú nói có lý của chú!Nhưng Chú nói toạt ra thế chẳng khác gì dội gáo nước sôi vào mặt người ta ah,mà đã là nước sôi thì nóng mặt lắm đấy! chú thật mất lịch sự

Last edited: 6/9/10
    KtsBim and chaudl like this.
  8. mr.hoang_phuong

mr.hoang_phuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    Mấy bác xx_hg này ở đâu trình độ PR cũng thuộc TOP TEN

KtsBim, TAHIEN and chaudl like this.
  9. Maidungcp

Thích đã nhận:
    147
    các bác hà nội ơi có thể pots cho ae tỉnh khác xem luật chọi ở trên đó ko để ae có thể tham khảo thanks

KtsBim thích bài này.
  10. LoiCanHP

LoiCanHP Member

Thích đã nhận:
    12
    Tớ xin post Luật chọi Chim Họa Mi các bạn tham khảo nhé:
    1- Chim được đặt lên bàn chọi, mở cửa lồng áp sát vào cửa công ( đánh nhau qua song cửa chứ không sang lồng nhau )theo lệnh của Trọng tài ( căn cứ vào số thứ tự đã bốc thăm ).
    2- Trận chọi được bắt đầu từ khi tấm ngăn cửa công được Trọng tài phụ rút lên.
    3- Khi 2 con Chim bập vào nhau để chọi thì Trọng tài cho đồng hồ chạy, cứ 1 vòng phút thì tính là 100 điểm.
    4- Khi 2 con chim lơi ra không còn chạm vào nhau nữa thì đồng ngắt, bập vào chọi thì đồng hồ lại chạy.
    5- Khi 2 con chim chỉ đánh đòn mỏ thì Trọng tài bấm ngắt đòng hồ để tính điểm.
    6- Khi 2 con không chịu giáp chọi , Trọng tài sẽ đếm con nào nhảy xuống cửa công trước 4 lần ( chưa chạm mỏ ) hoặc 3 lần ( đã chạm mỏ )được ở lại. số lần nhảy xuống không chính diện và ko sát cửa công thì không được tính.
    7- Nếu giáp choi hoặc choi rồi lơi ra , 2 con nhảy lên cầu hót , sau 15 giây không con nào xuống cửa công, Trọng tài sẽ dõng dạc đếm từ 1 đến 20, trong thời gian đó con nào xuống cửa công trước con đó được ở lại.
    8- Hai con chim đang chọi, một con lơi ra không chịu vào chọi hoặc lên cầu hót, con kia vẫn lùng sục trước cửa công sau 15 giây, Tròng tài sẽ đếm từ 1 đến 20 mà con lơi ra ko chịu vào chọi thì con đứng trước cửa công sẽ được ở lại.
    9- Khi 2 con chim không chịu chọi hoặc chọi rồi lơi ra, lên cầu hót. Trọng tài đếm số lần nhảy xuống cửa công hoặc đếm từ 1 đến 20 mà vẫn không có con nào xuống chọi, Trọng tài sẽ trao đổi với 2 chủ chim nếu 1 trong 2 chủ chim nhường thì thôi. Ngược lại, Trọng tài sẽ ra lệnh rút then mở khóa cửa công để thông lồng chọn con chim thắng được ở lại nhưng thời gian đánh nhau này không được tính điểm.
    10- 2 con chim đang chọi, sau khi Trọng tài áp dụng mọi điều luật ( đếm số lần, đếm từ 1 đến 20 rồi lồng... ) mà vẫn không có kết quả thì con nào có nhiều điểm hơn con đó được ở lại. Nếu 2 con bằng số điểm nhau thì con có số lần chiến thắng chim khác ở trong sới chọi nhiều hơn được ở lại. Nếu tất cả đều = nhau thì bốc thăm.
    11- 2 con chim đang chọi, 1 con lên cầu ăn hoặc uống thì Trọng tài không tính vào thời gian chọi.
    12- khi 2 con chim đang chọi, một con lách cửa công sang lồng con kia, thời gian chọi vẫn được tính điểm.
    13- 2 con chim chọi, con nào thắng ở lại sẽ được cộng thêm 1 điểm.
    14- Trong hội thi, còn nào có số điểm cộng dồn cao nhất sẽ được giải nhất sau đó nhì và 3. Sau giải ba là giải Trung Cách ( có thể thứ tự từ trung cách 1 đến 4 tùy theo độ lớn của giải ), còn chim ở lại cuối cùng không còn chim đánh tiếp được nhận giải điện quân.

11. Tieu Giao

Tieu Giao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Theo mình nghĩ 7/2012 là do bạn đánh nhầm sô "0"->"2"
    Mình nghĩ la 7/2010
    Giải "điện quân" mà bạn nói theo mình nghĩ nó là giải"Điện Quang" có nghĩa là vừa Vô địch vừa giải Nhất luôn!!!!!!!!!
    Nếu mình nói có gì sai các bác bỏ qua giùm nheng..............Cám ơn các Bác!!!!!!!!!!!!!

KtsBim thích bài này.
  12. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Hay nhể. hôm nay mới biết luật chọi nhưng chẳng bao giờ chơi chọi hjx.

KtsBim thích bài này.
  13. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Do chú chưa va thôi mà. Chịu khó đi xem mấy giải trê chùa Kim Liên là rõ thôi

14. Maidungcp

Thích đã nhận:
    147
    cám ơn bác LoiCanHP đã cho ae xem luật chọi chỗ bác em thấy chỗ bác và em luật gần như giống nhau nhưng có chỗ 2 con chim chọi, con nào thắng ở lại sẽ được cộng thêm 10 điểm. thay vì 1 điểm

KtsBim thích bài này.
  15. LoiCanHP

LoiCanHP Member

Thích đã nhận:
    12
    1 điểm hay 10 điểm cũng chỉ là cách chơi do một bộ phận đại diện cho cộng đồng người chơi thảo luận và được cộng đồng chấp nhận, mình nhớ là trong bài " Cáo bình ngô " có viết " phong tục Bắc Nam cũng khác ". Theo tớ được biết, Luật Chim Họa Mi Chiến này được Hà Nội và Hải Phòng sử dụng từ khoảng 20 năm về trước và có hiệu lực đến tận bậy giờ vẫn đang dùng mà chưa có sửa đổi chính thức. Để dẫn chứng cho điều này, tớ xin giới thiệu ( xin đừng hiểu là khoe khoang ): trước đây tớ là Tổng thư ký của Câu lạc bộ Sinh vật cảnh HP bao gồm 21 bộ môn ( trong đó Họa mi chiến là 1 bộ môn ) và làm trọng tài ghi điểm cho các trận thi Họa mi chiến tại HP và liên tỉnh, đến cuối năm 2005 tớ bận việc nên xin từ chức. Luật tớ post lên là phần " luật chọi " của của quyển luật Họa Mi Chiến.

peter_parker and KtsBim like this.
  16. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Giờ quyển luật họa mi chiến đó thì anh em trong hội mi chọi HN đều có đúng không bác. Trước em có mượn bác Thao_nguyên quyển luật về và bác thao_nguyên có nhờ người đưa hộ nhưng chắc do không để ý đã đưua nhầm cho em quỷn quy định của hội. Hịc. BÁc nào có post cho anh em tham khảo cái ạh

17. Maidungcp

Thích đã nhận:
    147
    Thì ra vậy bác nói thì em mới biết em cũng là thư ký trọng tài chỗ em và một vài xới cạnh đó luật bên em cũng là luật của hai phòng do Anh Giang và chú thắng bên hai phòng tặng cho và hướng dẫn vào năm 2003 hay 04 gì đó. lâu lâu ko xem lại luật của HN nên muốn hỏi ae HN cua sửa đổi gi chưa thôi thanks bác nhe

KtsBim thích bài này.
  18. cacanhhg

cacanhhg Member

Thích đã nhận:
    3
    xin lỗi cả nhà tôi đánh nhầm chính tả thôi mà. Thật ra tôi cũng chỉ là người mới chơi và là người ở vùng cao nên không hiểu luật thi đấu thì tôi mới hỏi. cảm ơn bác LoiCanHP đã giải thích gúp. Thói đời ko biết thì phải hỏi thế thôi tôi ko có dụng ý gì cả. còn luật thi đấu chỗ tôi và cách chơi cũng khá nhau rất nhiều

19. cacanhhg

cacanhhg Member

Thích đã nhận:
    3