hỏi về màu đèn

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi ecmeni, 9/11/06.

1. ecmeni

ecmeni Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho mình hỏi cái:Hồ 1m cần khoảng 3 đèn 6 tấc..nhưng mà mình ko gắn đèn màu trắng mà gắn 3 bóng màu tím hoặc màu xanh vậy có ảnh hưởng gì đến quang hợp của cây ko???

2. lê hải

lê hải Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể 1m bạn nên dùng bóng 90cm , dùng bóng 60cm thì 2 bên hông bể sẽ thiếu sáng.nếu rộng 45cm thì dùng 3 bóng là đủ,bể thủy sinh nên dùng bóng có ánh sáng ban ngày Dayligh, bóng màu tím chỉ hợp với bể chơi cá thôi. tùy theo chiều cao của bể mà bạn chọn bóng bao nhiêu W. tốt nhất bạn nên mua bóng atman , nếu dư tiền mua luôn cả máng, thiệt hại khoảng hơn 300k. ko thì mua bóng, máng về cắt đôi ống nước phi 90 - 100, bịt đầu ống nước cắt đôi . ra tiệm decan mua giấy bạc phản quang dán vào lòng máng, chấn lưu điện tử cắt bỏ bớt phần nhựa cho khỏi cao, khoan bắt vít 2 đầu máng. đặt bóng vào giữa lấy bút đánh dấu hai bên hông bóng ,khoan đục lỗ dùng dây điện buộc cố định bóng ở 2 đầu bóng và ở giữa . hàn thiếc hai đầu bóng băng dính quấn lại => đấu điện ... xong. làm theo cách đó mỗi bóng thiệt hại khoảng 120k x 3 = 360k <=> 900k atman => quá rẻ. chúc bạn sớm có bể đẹp.

Last edited: 10/11/06
  3. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    màu đèn không quan trọng... cái quan trọng là ánh sáng của đèn có phù hợp với cây thủy sinh hay không... :D:D:D

4. ecmeni

ecmeni Member

Thích đã nhận:
    0
    màu đèn có ảnh hưởng đến màu sắc của cây ko nhĩ.Thí dụ muốn cho bụi cây màu xanh có ngọn màu đỏ thì mình phải dùng đèn màu đỏ chiếu theo 1 góc độ nào đó phải ko các bác

5. lê hải

lê hải Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ánh sáng của đèn là màu đèn đó bạn. màu đèn ko hợp thì ánh sáng đâu có hợp cho cây quang hợp đâu. ko thế các bác trên diễn đàn lại nói là ánh sáng ban ngày là hợp cho cây phát triển à.

6. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
  7. lê hải

lê hải Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Như vậy, theo bảng của anh Mig29 thì chỉ có bóng Interra là dùng tốt cho cây, ít màu xanh, nhiều cam + vàng, ánh sáng ấm rất tốt cho cây. còn loại Osram Flora nhiều xanh và đỏ, trong thử nghiệm có rêu phát triển thì dùng sao được?

8. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    phần quote này trích trong topic:
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=9622

9. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Tiện thể em hỏi luộn với, 2 bóng 20w dùng 1 chấn lưu (tăng phô) 40w được không mấy bác.
    Em tháo cái máng đôi ra thấy có mỗi 1 chấn lưu 40w, em đấu hệ thống khác tương tự vậy (nối tiếp với 2 tắc te) thì ko thấy sáng ??????????????

10. calecazlo

calecazlo Member

Thích đã nhận:
    0
    xin các bác giúp cho

em mới tập chơi thủy sinh, hiện em đang có 1 cây đèn hiệu sobo 50Hz-10W, ko biết đèn này dùng có được ko, và nếu được thì thích hợp với bể có kích cỡ thế nào? Mong các bác giúp cho, cảm ơn các bác nhìu !

11. thinh195x

thinh195x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Xin ý kiến các chuyên gia về ánh sáng cho cây:Trong bể loại mới của TQ có kích thước 1208 x 435 x 660 gồm 3 đèn trong đó có một cái cho ánh sáng màu đỏ đặt ngoài cùng.Xin hỏi các bác đèn này có tác dụng như thế nào? vì hỏi người bán thì không biết, người chơi thì có người nói chỉ làm đẹp cho sắc mầu của cá, người thì nói tốt nhất cho cây quang hợp vậy ý nào đúng hoặc có thể cả hai đều đúng được không?. Trên bong đèn họ ghi:CORAL BIUE HB TB,dòng dưới ghi:FL30SSEX BHG CHINA. trên nắp bể có 3 bóng mỗi bóng 30W.Bác nào chỉ giúp cách sử dụng hệ thống đèn của bể này(Loại YUE MEI - CRAFT FOR AQUARIUM FACTORY).Xin cảm ơn các bác

12. vuongnhatminh

vuongnhatminh Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các bác, nhân tiện đây cho em hỏi hiện em đang nuôi 1 con thanh long chỉ vàng, vậy em phải dùng loại đèn nào để cá có thể lên màu đẹp nhất.

13. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51

Bóng của NEC, anh xem link này thử
    http://www.nelsonlamps.com.au/products page/PDF Files/Lamps Fluorescent T8 Straight NEC.pdf

theo đó thì óng của anh là bóng thích hợp cho cây trồng và bể cá rùi...