Hỏi về màu và châu cá bột

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi sinhvba, 4/5/07.

1. sinhvba

sinhvba Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Ai đã có kinh nghiệm từng nuôi cá bột cho mình hỏi,cá bột nuôi khoảng bao lâu thì có màu và có châu vậy? Sao cá bột tôi nuôi được hơn 2 tháng rồi (1 con KingKamfa và 1 con KCPLT) mà chưa thấy có màu và châu gì hết vậy? Xin cám ơn nhiều ...!

2. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo kinh nghiệm bản thân mình thì con cá của mình thì mới mua về nó cũng có 1 tí châu, nuôi chừng 1 tháng là thành chừng 1 ngón rưỡi là nó lên châu nhiều lắm, màu thì cũng đã lên. Con của bạn nuôi 2 tháng mà kô có gì thì chắc trễ rồi. Nhưng còn đầu cổ thì có đẹp kô bạn? Cố gắng

3. thaicodon

thaicodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Thông thường châu (không phải châu nhuyễn) và đầu gù tỉ lệ nghịch nhau (chẳng hạn kamalau). Tuy nhiên, cũng có ngoại lệ, châu không và gù cũng không. Mình chưa bao giờ thấy con nào mà châu được như kamalau và gù được như kim cương. Hè hè..

4. sinhvba

sinhvba Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình nghe nói cá bột mà có châu nhiều là dễ cá mái lắm.Mình mua 1 con cá bột King kamfa có nhiều châu thì bây giờ trên kỳ của nó có màu đen rồi.Mình nghĩ nhìn dáng của nó và kỳ đen trên vây chắc nó là mái rồi.

5. Minh Thinh

Minh Thinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi nghĩ không phải vậy đâu! Đa số tất cả các loài vật thì con trống thường là có màu sắc và dáng vẻ đẹp hơn con mái. Đây cũng là một cách thức cơ bản mà người ta nhìn và xác định trống hay mái. Do đó con cá dù nhỏ hay lớn mà châu nhiều và hình thể đẹp, cân đối khả năng là trống rất cao.

6. kogutelk

kogutelk Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi một ngón rưỡi là tính chiều dài của cá hay là tính từ vây trên đến vây dưới.Ở mình tính từ vây trên đến vây dưới ko àh . nếu tính như vậy thì cá còn nhỏ lắm mà

7. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho mình hỏi thăm sao mà lúc mới bắt về nhìn châu nát người luôn , nhưng mà nuôi khoảng nữa tháng biến đâu mất, thấy có ít lắm , tuy có lên màu và nhú đầu, cá mình cỡ ngón cái rồi.

8. barbieboy_1989

barbieboy_1989 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ủa sao 2 tháng rồi mà không có châu,chắc tại con cá chứ cá nhà em bằng có nửa ngón út mà châu nhiều lắm
    to sinhvba : anh làm em rung wa lỡ cá nhà em mà là mái thì chết.

9. sinhvba

sinhvba Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá bột mình mua là không có châu nên nuôi đến giờ cũng chẳng thấy châu gì cả.Mà sao mình thấy lạ là có cá bột lúc nhỏ đã có châu mà cũng có cá bột lúc còn nhỏ chẳng có châu gì cả.Vậy ai có kinh nghiệm cho mình hỏi là lúc mua cá bột nên chọn cá có châu hay là không có châu và không có châu nuôi lớn thì sẽ có châu không vậy ? Mình mới nuôi nên chưa có kinh nghiệm chọn cá bột .Thank nhé !

10. kelangtri

kelangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Tùy thôi giống cá thôi bạn ơi. Giống xịn thì khác mà giống VN(gọi chung là vậy) thì khác. 1 con kingkamalau bột bạn mua 150k sẽ khác 1 con mua 60 70k liền. Tương tự như vậy, 1 con king kamfa 400k sẽ khác 1 con 150k, điều này là tùy lương tâm người bán hàng thôi. Bõ tiền nhiều thì sẽ biết nhiều. Thật sự là như vậy, bây giờ có hỏi thì cũng ko thể trả lời được. Đây củng là lý do vì sao người ta lại chán nuôi cá la hán nhanh đến như vậy. Nuôi cá mà giống cá quá nhiều, lại ko biết rõ nguồn gốc, thực hư, chán là phải.

11. kogutelk

kogutelk Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi

ai bit chỉ dùm đi:crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying:

12. kinonguyen

kinonguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bột thì cũng khó biết chắc chắn đựoc lắm. Mình nghĩ còn phụ thuộc vào tỷ lệ hên xui.

13. hoanglamdn

hoanglamdn Member

Thích đã nhận:
    0
    như vậy thì cá lên màu yếu rồi nhưng dù sao chúc bác có cá đẹp

14. barbieboy_1989

Thích đã nhận:
    0
    cá mắt tiền => giống tốt => nguời đẹp, châu nhiều, tỉ lệ lên đầu cao.

15. tianlong

tianlong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bậy nào cá mắc tiền ==> giống tốt ==> chưa chắc châu nhiều ,người đẹp,tỉ lệ đậu cao
    vì bạn hephi808 mua kon kingmalau giá 150k mua tại cửa hàng trên q4 lúc mua thì châu nhiều ,người đẹp nuôi khoảng đến chừng 2.5 ngón thì...đen thui xấu hoắc đầu không nhô châu thì biến mất rất nhiều
    theo mình thì mua cá bột là hên xui dù mình chon đẹp nhưng sau này chưa chắc đẹp và quan trọng hơn là cách chăm sóc cá hồ nước thì khoảng 3 ngày thay 1/3 nước nên cho ăn thức ăn tươi sống hạn chế cho ăn thức ăn dạng hộp (mấy hộp thức ăn viên ấy) nước thì phải hơi cứng nhiệt độ nước khoảng 28-30 độ ph thì khoảng 7.5

16. barbieboy_1989

Thích đã nhận:
    0
    Anh hiểu lầm ý em rồi, thì đương nhiên vấn đề chăm sóc là trên hết nhưng em đang nói về giống cá.Cá giống tốt, cha mẹ tốt thì tỉ lệ cá đẹp sẽ cao hơn, mà cá như vậy thì ai bán rẻ đúng ko anh. vậy mới có cái phát ngôn như ở trên đó hehehe.Cá mà ép ở vn thì không biết bao nhiêu phần ngàn la có đầu nữa,cá nhập thì tỉ lệ cao hơn.Nuôi 1 con cá bột vn và 1 con nhập (cùng giống) thì biết kết quả liền hà (kĩ thuật nuôi như nhau,coi như ko có gì sai sót cả).Có gì sai sót anh em bỏ qua nha.

17. tianlong

tianlong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hà hà sory nha mình hỉu lộn ý rùi còn lũ cá nhập thì đố ai bít đó có phải là nhập thật hay không nữa

18. vietkhoa151986

vietkhoa151986 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    sẵn đây cho mình hỏi.Là mình có nuôi 1 chú cá bột.mình mua từ lúc cá cỡ ngón út.Bây giờ mới hơn 2 tháng mà đã to gần 4 ngón tay.Như vậy có nhanh quá kg.Mình thấy nó lớn nhanh quá sợ u kg lên theo kịp.Vậy bình quân nuôi cỡ bao nhiêu lâu thì cá to bằng vậy.tại mình chăm nó kỹ quá

19. Nhoc-Mos

Nhoc-Mos Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nuôi kiểu gì mà ghê vậy,chỉ mình đc ko,Cá muốn to cỡ bàn tay thường phải mất 5-8 tháng,bác nuôi 2 tháng mà đc 1 bàn tay hay là cho ăn thuốc tăng trọng,hihib-(

20. vietkhoa151986

vietkhoa151986 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình chỉ cho ăn tôm thịt bò và trùng chỉ.Nhưng cho ăn nhiều bữa lắm,mỗi bữa 1 ít.mình thấy cá lớn nhanh quá nên cũng sợ.