Hỏi về máy ấp trứng

Thảo luận trong 'Phụ kiện dành cho gia cầm' bắt đầu bởi Duy Phát, 2/12/13.

1. Duy Phát

Duy Phát New Member

Thích đã nhận:
    4
    MÌnh mới mua 1 cái máy ấp trứng củ của người bạn, máy có hệ thống điều chỉnh nhiệt độ và đảo trứng nhưng phần điều chỉnh nhiệt độ chỉ có số chẳn vd: 36, 37 ,38 độ chứ không thể chỉnh 37.5 độ, ấp lứa đầu 40 trứng gặp vấn đề như sau: mình để nhiệt độ ở 37 độ trứng qua 15 ngày chỉ có 10 trứng phôi phát triển còn lại hư hết, đến ngày 24 trứng mới bắt đầu nở nhưng khi trứng khẩy mỏ thì lớp bao phía trong vỏ khô rất nhanh và dai khiến gà con không thể mổ rách được dẫn đến kiệt sức mà chết, hầu như trứng nào nở cũng vậy, khi mình xé bỏ phần bao khô thì máu chảy và tiếp tục khô cũng rất nhanh, 10 trứng chỉ nở duy nhất 1 con còn lại chết hết. Mình không biết nguyên nhân là sao mong mọi người chỉ giúp, vì mình đi làm suốt chỉ ở nhà buổi tối nên không thể canh chừng được. Có 3 vấn đề ở đây là trứng nở chậm hơn gà bình thường 4 tới 6 ngày , khi nở lớp màng bao phía ngoài của gà con khô rất nhanh chỉ khoảng 15 phút là khô cứng lại ngay, gà con khi nở xong rất yếu khoảng 3 4 ngày là chết! Mong mọi người cho ý kiến! Thank all

2. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    do cái điều chỉnh nhiệt của bác như thế thì phải chấp nhận sống chung với lũ thôi mĩnh thì góp mấy ý sau bác xem lại rồi khám phá nhé....
    1 : bác mua nhiệt kế y tế để xem nhiệt độ máy có chênh lệch với nhiệt độ y tế không nếu không sai xót gì tiếp bước 2
    2 : bác mua 4 cái nhiệt kế rượu về để 4 góc xem nhiệt độ thế nào ( 15k 1 cái ) ,nếu máy của bác lên xuống không kiểm soát được thì mua thêm 1 cái dimer điều chỉnh nhiệt cho bóng đèn để điểm nhiệt chết ở 38 c ... Qua 2 bước trên thì thềm nhiệt của máy ấp sẽ ổn định
    3 : vấn đề vỏ lụa trứng bác khô nhanh là do độ ẩm của máy ..em đọc thì thấy máy bác thiếu độ ẩm hoàn toàn....về độ ẩm thì chả cần máy móc gì cả....nếu máy của bác có thông số : cao 40 rộng 40 dài 50 thì bác lấy cho em 1 hộp nhựa có kích thước dài 20 rộng 10 cao 5 là được....để biết độ ẩm máy đạt hay chưa bác lấy 1 miếng kính mỏng đặt song song phía trên khay trứng nếu thấy tấm kính mờ là được ( mờ thôi chứ nếu đọng nước thành giọt thì phải lấy đồ che cái hộp nhựa lại ngay ) và 3 ngày cuối trong chu trình ấp cứ đem trứng ra nhúng nước 1p là ổn....trong quá trình gà con lột vỏ nếu bác thấy vỏ lụa bị khô thì tăng độ ẩm đến mức nào bác thấy vỏ lụa bình thường là được....nhưng tuyệt đối không để hơi nước đọng trên vỏ trứng nhé

tóm lại : theo em máy bác thiếu nhiệt thiếu độ ẩm

3. giabao521

giabao521 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    mua cái Fox 1004 thay vào và tăng thêm khay nước là ok thôi ---------------------------------------------------------------------------------