Hỏi về máy khử NO3

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi truong_chinh, 9/6/11.

1. truong_chinh

truong_chinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    www.canuocman.com/chitiet.php?id=210
    cho mình hỏi các bác có kinh nghiệm, mình muốn mua cái máy này để khử NO3 cho hồ nhà mình, không biết sài 1 thời gian thì hết nguyên liệu rồi có hàng mua không? và chi phí mua những quả cầu vi sinh như thế nào, có bác nào rành xin tư vấn ciùm, cám ơn

2. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Mấy trái banh nhựa đó chỉ là giá thể để vi sinh bám lên đó thôi, với giá tiền đó thì bác mua GFO, Bio-pellets về sài, nghiên cứu kỹ cách sử dụng trước khi sử dụng cho hồ. Em chưa sài qua mấy loại Media này nhưng nếu nuôi SPS chắc em sẽ sài, mục đích là giữ N, P trong ngưỡng cho phép, còn mấy trái banh đó bác ra Cao Quý muốn mấy tấn cũng có.

3. truong_chinh

truong_chinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    xin hỏi bác dũng GFO cái này là cái gì?..................

4. Dũng MVP

Thích đã nhận:
    20
    GFO viết tắt của Granular Ferric Oxide, là Media giảm N, P, hình như giảm P nhiều hơn. Bác vào Topic của anh Dan hoặc qua Đảo San Hô học khóa huấn luyện là xong hết ah. Mọi thắc mắc của bác sẽ được Đảo San Hô giải đáp.

5. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Để khử được NO3 cần xử dụng cầu vi sinh mầu trắng nhé,loại mầu đen thì sẵn rồi,quả cầu trắng đấy sẽ tự mòn đi và cầu đen vẫn còn nguyên hình dạng ban đầu.

6. Dũng MVP

Thích đã nhận:
    20
    Cám ơn bác Trung, em có thấy mấy quả cầu màu trắng nhưng không biết nó có thể tiết ra chất nuôi vi sinh Anaerobic, nếu thế thì mua quả cầu trắng không cũng được và tạo khu vực yếm khí trong hồ lọc.
    Loại nhỏ thì 1.850.000, 2 loại kia 2.550.000 và 4.400.000, vậy mua GFO dùng lợi hơn, em nghĩ vậy thôi chứ chưa dùng cái nào nên cũng không rõ lắm.

7. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Anh tư vấn giúp sao máy nhà em lại không cần quả cầu ạ ? Do đời máy cũ hả anh, có cần nâng cấp không ?

8. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Bác ơi đây là giá tiền để mua quả cầu trắng đấy à,sao đắt thế bác,không đến giá đấy đâu.

---------- Post added at 10:10 PM ---------- Previous post was at 10:06 PM ----------

Có rất nhiều cách để xử lý NO3 ,cách em đang dùng bây giờ cũng là một trong các phương pháp mà đại đa số ae cá biển HN đang dùng.Máy của em bỏ hết vật liệu xử lý ra và đưa cầu vào là được thôi.

9. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    đính chính lại là GFO chỉ giảm PO4 ko giảm NO3 bác nhé... muốn giảm thì phải thả ít cá, nuôi rong và dose thêm hóa chất(nếu cần)

10. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Diễn đàn tiếng Việt mà cứ nói bồi tiếng Anh thế, mốc ơi? (mod=mốc)