hỏi về máy sục khí oxy

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi brutal_death, 16/9/08.

1. brutal_death

brutal_death Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    1.mới mua được cái máy nè giá 80k ở gia thái...tháy chị ở đó bảo chạy cái 2 cổng thì nó êm hơn mà về nhà chạy nó cứ uuuuuuuuuu thế nào í...đặt đâu cũng thế...hiện mh đang đặt ở giữa trên bể để cân dây( mua có 2m)
    2.cho hỏi thêm là cái này dây phải cắm xuống tận đáy bể hay lưng chừng cũng đc?
    3.cái này dùng để trị nước mới bơm vào có đc ko vì mh ko có chỗ phơi nước thật đảm bảo.
    4.mh mới mua đc cái máy sưởi ấm thấy bà bán quán bảo là 31.c có đúng ko hay?mh thấy trên mạng nói là 30-28 nên mh để nấc 3 là 30-29
    thanks for all...

2. khongthenhopa

khongthenhopa Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn!
    Về máy sục khí thì đúng là nó rung như vậy đấy.Khi nó chạy nó cú rung rè rè, không làm thế nào để hết được, nhưng vì những chú cá thân yêu thì vẫn phải dùng thôi.Đúng là cái 2 cổng chạy êm hơn cái 1 cổng nhiều.Bạn có thể giảm ồn bằng các đệm miếng bông hay miếng mút ở dưới.
    Cục sủi thì bạn cắm lưng chừng cũng được.Từ 1/3 chiều cao bể (tính từ đáy trở lên).Không nên để cao quá vì sẽ giảm lượng oxi hòa tan vào nước, dễ bị bay hơi hết.Để sát đáy bể thì tốt cho Oxi hòa tan nhưng sẽ làm cặn bẩn và phân cá bị thổi tung lên.Mất mỹ quan đô thị.
    Bạn cũng có thể dùng máy sục oxi để khử bớt khí clo trong nước máy nhưng cũng phải để sục mạnh trong 24h liên tục.Vì cá la hán khá khỏe nên bạn có thể ko cần phơi nước cũng được.Cho thẳng nước máy vào luôn.Với điều kiện là ko thay quá nhiều nước trong 1 lần và nhiều lần trong 1 tuần.chỉ từ 1/3 bể trở xuống, mỗi tuần thay nước 1 ~ 2 lần.Mình vẫn làm vậy mà.
    Về thanh sưởi thì mùa này HN vẫn chưa cần dùng sưởi đâu.Độ 2 tháng nữa trời lạnh thì mới cần thắp sưởi cho em nó.Để nhiệt độ sưởi như của bạn là rất tốt cho cá nhưng mà ko tốt cho ví của mình lắm^^.Vì mùa đông nhiệt độ thường dưới 20( thường là 17-18 độ).Bạn để sưởi 28 độ =>Chênh lệch 10 độ so với môi trường=>tốn kém lắm.Mình thấy có Pro trên dd bảo là nên để nhiệt độ sưởi chênh 2-3 độ so với môi trường.Mình cũng ko biết như vậy có hợp lý ko.heheheeh điều này thì mong các Pro chỉ giáo giúp.
    Chúc cá bạn khỏe!

3. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mục 3 là ok, mục 4 cái sưởi này có tăng giảm nhiệt độ mà (thường là cái núm phíc trên đó bạn, bạn xoay để chỉnh nhiệt độ theo nhu cầu của mình)

mục 1 và 2 thì bạn sử dụng lọc tràn 3 ngăn sẽ ko cần dùng máy bơm khí nữa. chỉ dùng máy khi thay nước có clo cao
    Thân

4. hdt

hdt Active Member

Thích đã nhận:
    2
    vấn đề cây sưởi thì bạn chỉnh ở mức 29oC thì nhiệt độ trong hồ khoảng 31 độ vì sai số đó.

5. brutal_death

Thích đã nhận:
    1
    phần cuối bạn bảo ko tốt cho ví của mh là sao...mình mua cái sưởi đó hình như 60k thì phải...bạn bảo ko tốt cho ví tức là sao mh ko hiểu...chả lẽ 2 tháng nữa mh phải thay 1 cái khác à?hay là sao?

6. khongthenhopa

khongthenhopa Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ko tốt cho ví của bạn có nghĩa là khi để nhiệt độ của sưởi và của môi trường chênh lệch nhau quá lớn thì sưởi phải hoạt động nhiều hơn và lâu hơn =>tốn điện lắm đó.Sưởi phải cắm 24/24, chạy liên tục như vậy 1 tháng có thể tốn đến 150K tiền điện đó.Thêm sục khí, đèn, lọc thì 1 tháng 1 bể nuôi 1 em có khi lên đến hơn 200k tiền điện.Sắp tới mùa đông rùi, nghĩ đến số tiền điện đó mà lo quá.Ko biết các Pro trên diễn đàn mình có cách nào để tiết kiệm điện cắm sưởi mà mấy em La Hán vẫn khỏe ko vậy?XIn chỉ giáo cho các anh em mới với!

7. brutal_death

Thích đã nhận:
    1
    những 200k tiền điện cơ á...ặc ặc rồi cả điện sinh hoạt nữa chắc cũng phải 300k

8. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Hixhix..Bao giờ vấn đề đau đầu cũng là Sưởi ..>.<..Mà ko dùng thì cá với tép tiễn đưa nhau đi mất..