Hỏi về mồi trần (đánh đất)

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi binh_phuoc, 2/9/13.

1. binh_phuoc

binh_phuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    lời đầu tiên xin lời chào đến các mod và các anh em trên diễn đàn.
    các bác cho em hỏi như thế nào là tiêu chuẩn của 1 chú mồi đánh trần.cách nuôi cách chăm sóc em nó ra sao.và các điều lưu ý khi đánh mồi trần.
    là người mới mong dc các bác chỉ bảo ạ.
    chúc tất cả 1 ngày vui vẻ và hp

2. NHAT DUY TH

NHAT DUY TH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,204
    bác vào bài viết của cụ TRỌNG NGUYÊN trong mục cu gáy mồi -gáy đấu có đấy bác à

3. binh_phuoc

Thích đã nhận:
    421
    da em cảm ơn.nhưng trong đó chỉ nói cách giăng dò thui bác ah

4. cu Gáy

cu Gáy Guest

Lúc trước mình có viết bài nói về hành trình tập con mồi đất từ khi còn là chim bổi đó bạn . còn mồi trần theo mình nghĩ cũng như tập mồi đất nhưng có điểm khác là bạn hãy tập buộc dây cho em nó quen từ khi còn là chim bổi cho nó quen dây mới được để sao này tập dễ hơn

5. NHAT DUY TH

NHAT DUY TH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,204
  6. binh_phuoc

Thích đã nhận:
    421
    dạ thank bác đã góp ý.hình như anh hiền ở tiền giang hjhj.gặp hải nhưng chưa gặp anh.

thanks bác nhiều.nhưng khi đi đánh thì bỏ mồi vào túi hay vào lồng hả bác.hỏi ngu xí bác thông cảm

7. khietphukiet

khietphukiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,665
    Chào bạn binh_phuoc tất cả mồi đi oánh đều bỏ vào lồng hoặc lụp thôi, rất ít ai bỏ vào bao cả, ngoại trừ những con mồi đó thuộc loại cao thủ thôi vài lời chia sẽ cùng bạn. Thân.

8. phuongvando

phuongvando Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,290
    chim tập cột dây đánh trần cần phải có nhiều yếu tố phụ để có tố chất của 1 con chim thích hợp cho việc cột dây đánh trần cụ àh . ko có những yếu tố nầy cụ mang nó ra thí nghiệm nặng cụ sẽ hư con mồi đó , nhẹ nó sẽ nằm dài khi đụng bổi và bị đập bể .... hoàn toàn ko có chuyện cao thủ hay thấp thủ ở đây . cần có vài yếu tố xà duyên nửa mới đặng tôi nghỉ bạn ko nên manh động đem những con chim mồi của mình cưỡng bức nó vào vai mà nó ko thể . nếu bạn muốn biết thêm thông tin về cách nhận diện vui lòng comment vào hợp thư cá nhân đây là bí quyết nhà nghẻ nên chia sẽ dạng hạn chế ở số lượng chỉ tầm 1 bàn tay . tín ở đơn vị ngón . thân

Last edited: 3/9/13
  9. cugaycantho

cugaycantho Member

Thích đã nhận:
    233
    Nghe cụ nói có vẻ hơi huyền bí nhỉ? Nếu cụ đã tập luyện thành công những chú mồi trần thì cụ cũng nên úp hình, hay quay clips chia sẽ cùng bà con chứ, cớ sao cụ buộc thành viên phải trao đổi bằng tin nhắn như thế? Nếu là "bí quyết nhà nghề" của cụ thì cụ quả là một cao thủ rồi =)) Vì năm nay cụ mới 32 cái xuân mà cụ đã thành công đến vậy. Xin bái phục :laughing:.

10. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Hi Anh Khiết !!!
    Mồi trần hả...heheheh đi oánh bỏ vào gì hả.... dễ ợt anh ôi.... Cột chân như gà xách tòn ten theo ấy... Bảo đảm có mồi ngay...
    Em vui tí...
    Thân mến

11. hoangngantg

hoangngantg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,436
    -Bảo đảm có mồi nhậu ngay mà! he he. Muốn biết như thế nào thì gởi vào hộp thư của chú Phan đo vướng đi.
    -Cái gì mà huyền bí thế, nếu như thế thì in thành sách bán chắc có khá nhiều gạo đây!

nguoidaugio thích bài này.
  12. thanhjjk

thanhjjk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,715
    chào bác binhphuoc mình cũng mới chơi cu gáy thôi, lang thang trên mang mình thấy ở mãlai ho tâp mồi dây đánh trần bằng cách côt dây ở chân rồi cho đứng trên vỉ. nhưng ban lưu ý là phải lấy cái giỏ lưới bao ở bên ngoài cho chim không bi tung ra khỏi vỉ (mình lấy giỏ để đi câu cá cũng đươc) , khi nào chim đã wen và chiu đứng rồi ta bỏ bao lưới ra (cách này mình đã làm thử và có thành công ).khi chim đã wen ta để cả cái vỉ xuống đất và nới dài dây cho chim tư do đi ra khỏi vỉ ăn đất quanh vỉ ,sau giai đoan này ta mới thả môt em bổi gần đó cho em nó gù để tránh tình trang em nó nằm dài khi căng đây noc .nói chung là khá vất vả và mất thời gian .đây là chút kinh nghiêm của mình xin chia xẻ với bác ,có gì không phải mong bác thông cảm .chúc bác sớm thành công

13. binh_phuoc

Thích đã nhận:
    421
    thank bác ạ.lâu lâu hỏi ngu xí hjhj

sao có vẻ bí mật vậy bác
    cảm ơn bác đã wan tâm.cảm ơn mọi người

Last edited: 6/9/13
    thanhjjk and hoangngantg like this.