hỏi về nền trồng trân châu cuba

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi changkhohocyeu, 1/6/08.

1. changkhohocyeu

changkhohocyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Em ở Đà Nẵng ,em định trải thảm hồ rong của em(120x40x60) bằng trân châu cuba và dùng dương xỉ buộc vào lũa thôi chứ không dùng mấy cây thủy sinh khác vì em không có nhiều thời gian nên em chọn mấy cây thủy sinh dễ sống thôi.Theo em biết thì trân châu cuba không đòi hỏi chất dinh dưỡng cao và có thể buộc lên lũa được vậy theo mấy anh thì nền của em phải như thế nào, em hỏi người bán thì họ nói cần dùng 40kg phân trộn của họ , 1kg là 30k, tổng cộng là 1 triệu hai, em thấy 40kg phân là quá nhiều và hơi bị đắt, anh nào biết xin chỉ giáo,em cảm ơn mấy anh trước. số điện thoại của em là 0905244690.

2. patuan

patuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình, nếu kinh tế nhất là bạn mua 2 hộp aquabase = 400k, 20kg nham thạch = 140k, 20kg sỏi 3 màu loại nhỏ = 80k là có 1 nền tương đối rồi. tổng thiệt hại cho cái hồ của bạn = 620k rẻ hơn so vói 1,2 mil chứ nhỉ. nền này trồng gì cung ok à. chúc bạn mau có hồ thiệt đẹp

3. nostvn

nostvn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Trân châu Cuba không dễ trồng cho dù bạn dùng bất kỳ loại nền nào!! Nhiều vấn đề khác cũng quan trọng không kém so với nền là:
    - Nhiệt độ
    - Ánh sáng
    - Môi trường nước
    (Gần hết luôn rồi còn gì?! ~X()

4. CA_CHUOT

CA_CHUOT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình cũng đồng tình với NOSTVN, TCCB ko dễ trồng đâu, nhiệt độ là điều đáng quan tâm nhất..:)

5. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Đúng rồi, TCCB không dễ trồng, dinh dưỡng, ánh sáng, nhiệt độ, CO2, môi trường nước nữa.Mình trông thúi ngọn ngoài, riết, cắt bỏ sạch. Mình trông nền bằng ngưu mao chiên, thấy dễ chịu hơn.Trình độ còi, tạm thế vậy.bạn cứ nghiên cứu kỹ các bài trên diễn đàn rồi tuỳ khả năng mà làm, chúc bạn có hồ đẹp như ý!!!Thân.

6. Moc_thanh_tinh

Moc_thanh_tinh Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ơi cho mình hỏi Aquabase là loại phân gì? Mua ở đâu? mình dự tính tận dụng lại hồ cá cũ hồ của mình D 80 C50 N 45 thì dùng bao nhiêu là đũ vậy bạn?

7. CA_CHUOT

Thích đã nhận:
    2
    bác len APT đi ở đó có cô chủ nhỏ rất là "dễ thương" sẽ tư vấn tận tình cho bác :)

8. MinhDang

MinhDang Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình biết phân tự trộn có chất lương tốt giá cả cao nhất thì cũng tầm 15k-20k (Ví dụ phân tự trộn của anh Vũ cỏ dại ) Không biết bạn mua phân ở đâu vậy ? Nếu phân tụ trộn mua cao như vậy thì theo mình bạn nên dùng phân công nghiệp ( như bonbon chẳng hạn hình như 70k / 1 gói 2 lít) . Trân châu cuba tương đối khó trồng vì phụ thuộc nhiều yếu tố ( CO2 , ánh sáng , nhiệt độ v.v.... Nếu mới chơi bạn nên thử trải thảm bằng trân châu nhật chẳng hạn . Nếu bạn ko có nhiều thời gian thi cú mua bộ hẹn giờ về mà xài . Bỏ ra 1 tuần 1-2 lần thay khoảng tầm 30% nước là ok rồi. Nếu cảm thấy giá thành cao quá thì dùng nền sỏi trơ kết hợp với rêu , dương xỉ , ráy và lũa thì ok . Chúc bạn mau hoàn thành hồ như ý muốn pót lên để anh em chiêm ngưỡng. Vài lời góp ý theo kinh nghiệm mình biết .Nếu có gì ko đúng xin bỏ qua nha .Thân

9. Moc_thanh_tinh

Moc_thanh_tinh Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ơi cho mình xin cái địa chỉ nha bạn, mình mới vào chơi thủy sinh nên không rành cho lắm, ngoài APT còn chổ nào khác không vậy bạn? Cám ơn bạn đã giúp đở mình

10. thaibinh1212

thaibinh1212 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Theo mình trồng tccb thì nhiệt độ không quan trọng .

11. CA_CHUOT

Thích đã nhận:
    2
    Hi Moc_Thanh_Tinh, dc APT: Số 9, Đường số 4, cx Bình Thới, Q11, TPHCM., nếu tìm ko được bạn nhắn cho mình qua nick trên diễn đàn hen.
    Tumtumcubin, vậy thì bác cứ quan sát đi nhé ( chắc có lẽ bác bị người ta gạt nhiều quá nên đề phòng cũng nên=)) )

12. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Đề nghị các đồng chí tập trung vào chuyên môn nhé. Người ta hỏi về nền cho TTCB thì xin các đồng chí chỉ trả lời về nền dành cho TTCB thôi nhé.
    Xin cám ơn.

13. changkhohocyeu

Thích đã nhận:
    18
    Nếu trân châu cuba khó trồng. Zậy cho em hỏi cây nào dùng để trải nền vừa dễ trồng vừa đẹp? Em định trồng trân châu cuba mà em nghe mấy anh nói zậy nên em quyết đinh trải nền bằng cây khác mà không biết nên trồng cây gì hết. Mấy anh chỉ dùm em với

14. alo_kosovo

alo_kosovo New Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì bạn nên thử trồng Chân trâu nhật xem sao. Dù sao thì trồng Trân Châu Nhật cũng dễ thở hơn Trân châu Cu ba nhiều.

15. tuanxit

tuanxit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Theo tuanxit bạn nên trồng Cỏ đỏ vì nó tương đối dễ trồng ,nhảy bụi nhanh ,cho màu rất đẹp vả trồng thành thảm cỏ ở tiền cảnh sẽ rất bền về sau nên đỡ công chăm sóc và cắt tỉa.Thân.

16. changkhohocyeu

Thích đã nhận:
    18
    Ngoài cỏ đỏ ra còn cây nào không mấy anh? Mấy anh gợi ý cho em mấy cây để em có nhiều lựa chọn hơn đc ko