hỏi về nền tự trộn ???

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi PhamTC, 21/9/08.

1. PhamTC

PhamTC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    các bác kinh nghiệm đầy mình chỉ cho em quả này với ? ý là bể em kt 60x25x40 (DxRxC) em trộn tùm lum : 2kg tracatu + 1kg DBO + nham thạch ( chắc khoảng 1kg) + sỏi nhỏ (em cũng ko nhớ bao nhiêu) song em trải lớp này xuống, tiếp đến trải 1 lớp cát xây (cát to ko phải loại cát mịn) khoảng 1>2cm tiếp đến 1 lớp sỏi tạo độ dốc rồi em cắm cây ( có la hán xanh, diệp tài hồng lá kim, vẩy ốc xanh,hồng, trân châu cao,...) kết quả là em thấy chỉ có DTH lá kim là lớn nhanh nhưng mà màu hông đậm lắm còn các loại khác thấy phát triển chậm mà lá non mới ra thấy trắng trắng ko được xanh lắm. các bác giúp em với ko biết nền em vậy ổn không ???~X(~X(~X(( bể em có CO2 tự chế, ánh sáng 2 bóng attman 45cm ngày bật 8 > 10 giờ, lọc jebo503 ) à bể em được 3>4 tuần rồi, à cây thì em mua nhà bác Hòa 72b đường nước Phần Lan.

2. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Nền như bạn nói chưa ổn lắm . 2kg tracatu là hơi nhiều (1kg là vừa) nó có tác dụng tạo ra vi sinh, 2kg DBO , nham thạch thì khỏi cần ,trộn tùm lum với cát đã làm sạch là ok rồi. Nhưng nền của bạn chỉ trồng cây màu xanh thôi (Hovanten) cây màu đỏ thì bạn phải nhét thêm phân đỏ vào dưới gốc cây thì mới ok. Chúc bạn thành công

3. PhamTC

PhamTC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cảm ơn bác tung1978, đúng như bác nói em có trồng bụi màu đỏ mà ra lá toàn màu xanh thôi, chán luôn. à mà nếu để trồng cây màu đỏ thì em cần bổ xung thêm gì để trộn nền ( ko dùng phân nhét) vậy bác??? để em set cái bể khác bác ạ .

4. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Muốn cây đỏ thì phân nền chỉ là 1 yếu tố. Nó còn nhiều các chế độ khác như đèn chiếu sáng, Co2, các loại phân nhét, phân nước đang sử dụng bạn ạ!

5. camaptrang

camaptrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    theo mình thì bạn thêm 1 lớp phân hữu cơ ở dưới cùng. loại phân trồng cây cạn đó hay thay thế = bùn hoặc đất sét mấy loại này trồng cây khá tốt nhưng tội cái hơi dơ nên để lớp dưới cùng cho ko bị xì phân...

6. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Công thức bạn trộn thì ok rùi đóa, sửa chút xíu nhá:
    _ 1kg tracatu
    _ 1kg DBO (loại đỏ nha bạn, có 2 loại lận đóa)
    _ 3kg đất sạch tribat
    _ 1kg phân trùn đỏ (nếu thích thì thêm vô, ko có cũng ko sao)
    _ đất sét bột, cho vừa đủ kết dính khoảng 2-3kg tùy bạn thui.
    _ sỏi trộn 2-3 ly, nhỏ qua ko tốt.
    _ Lớp dưới cùng, bạn trải 1 lớp nham thạch vừa (ko to quá mà cũng đừng nhỏ quá khoảng 5-10mm) tạo điều kiện cho vi sinh.
    _ không cần lớp cát xây dựng đâu bạn ui, có nó vô càng thêm bí nền, đất sét kết dính sẽ ko có xì lên
    _ Dùng sỏi 3 màu trộn hết toàn bộ cho lẹ, hồ bạn khoảng 35-40kg sỏi là ok (nhắm chừng thui nhá tùy bạn làm nên sao nữa :D)

7. PhamTC

PhamTC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cảm ơn các bác đã tận tình chỉ giúp, em sẽ sửa lại cái bể đó hy vọng sẽ ok. thank các bác nhiều nhiều !