hỏi về neon

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi Dark_Angel, 22/8/07.

1. Dark_Angel

Dark_Angel Member

Thích đã nhận:
    0
    em mới chơi thủy sinh , thấy mấy con neon đẹp quá mà em ko bít cho nó ăn cái j` và có thể nuôi neon với tứ vân, song kiếm, cánh buồm, ngựa vằn đc ko.

2. vitcondeptrai

vitcondeptrai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Neon nuôi với tứ vần là hok nên nhà mình chết 3 con neon vì tụi tứ vân rỉa đuôi đấy

3. Dark_Angel

Dark_Angel Member

Thích đã nhận:
    0
    Neon nui với vậy song kiếm , cánh buồm, ngựa vằn đc ko. Và cho neon ăn j`

4. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    nuôi bất c cái gì cũng vậy,nếu thời gian đầu nuôi nhiều loại với số lượng lớn thì thời gian sau,chỉ những loại nào thích ứng dc với môi trường và khỏe hơn,hung dữ hơn những loại còn lại mới có thể sống sót dc,đây chỉ là quy luật của tự nhiên.muốn tránh tình trạng này thì ta nuôi với số lượng nhỏ hay nuôi nhưng loài có khả năng chung sống hòa bình với nhau.nhưng nói chung,1 loài vẫn đẹp nhất,nhìn hồ sang và ko rối mắt.còn nếu như anh muốn nuôi neon thì hãy set up hồ thật tốt,chờ khoảng 1 tháng cho môi trường thật ổn định và chắc ăn thì hãy thả neon vào,thức ăn thì cho ăn đồ khô bình thường thôi,nếu hồ rậm,tuần cho ăn 1 lần cũng ko sao.1 ngày 1 lần vài viên cũng ko sao.tùy sở thích nhưng ko nên cho ăn nhiều quá,dơ hồ
    còn 1 điều nữa,khi nuôi kết hợp các loại cá cần chú ý đến tầng hoạt động,tốc độ bơi thì hồ nhìn sẽ đẹp hơn.ví dụ:neon là loài bơi tương đối chậm và bơi theo đàn,còn ngựa vằn thì bơi rải rác từng còn,bơi lên bơi xuống như con lăng quăng,nếu kết hợp 2 loại này,bảo đảm hồ sẽ rối,nhìn ko đẹp chút nào

5. nh248

nh248 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    ngựa vằn, mún, kiếm,.. là những loại cá cỏ hết thời rồi
    nuôi nhìn bể kô sang,
    nếu nuôi thì có thể nuôi 1 đàn tứ vân hoặc neon, hoặc sóc đầu đỏ cũng bơi theo đàn

6. Dark_Angel

Dark_Angel Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có thể cho mình hìng của sóc đầu đỏ ko. Thanks

7. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Nó đây nè bạn, rất đẹp!
    Tên Khoa học: Hemigrammus bleheri
    Xuất xứ: Brazil, Columbia
    Họ: Characidae
    Kích thước: 6.4 cm
    Tuổi thọ:
    Thức ăn: mồi sống, thịt xay
    Bể: 20 gallons (75 L).
    Tầng sống: giữa
    Quan hệ: hiền lành, thân thiện, sống thành đàn
    Nhân giống: rất khó sinh trong môi trường nhân tạo, đẻ trứng ở môi trường pH of 5.5-6.5, độ cứng 1-4 dH, nhiệt độ 79-82°F (27-28°C), dùng lưới hoặc sỏi trải dưới đáy bể để trứng lọt xuống, tránh bị bố mẹ ăn hoặc vớt cá bố mẹ ra. Trứng nở sau 30-36 giờ.
    Môi trường: rất nhạy cảm với môi trường bị ô nhiễm, thích nước chuyển động, thường sống ở sông suối, có cây thủy sinh để trú ẩn
    Nhiệt độ: 22-28°C
    pH: 5-7 (6.5)
    cá cần nước sạch, hồ ít sáng, nhiều cây thủy sinh, có không gian bơi lội, nhiệt độ ổn định, rất nhạy cảm sự thay đổi trong môi trường sống

[Hình trên trang chủ, của bác Pyramid] B)

8. vitcondeptrai

vitcondeptrai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Con cá này nhìn đẹp nhỉ :) Có ai bik cá này bán chỗ nào .nuôi có khó như neon không ?

9. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Loại này còn gọi là Cá Mũi Đỏ, loại này được bán rất nhiều ở khu Nguyễn Thông, Cao Quý, Lưu Xuân Tín, bạn chạy ra đó mà lựa, giá khoảng 10k/con.

Giống cá này nuôi khá dễ, cho chúng ăn thức ăn khô. So với neon thì chúng dễ nuôi hơn nhiều. Nếu nuôi loại cá này thì ta nên nuôi trong bể dài một chút thì chúng sẽ bơi theo đàn rất rất đẹp và nên nuôi 1 bầy từ 10-15 con. Với những bể ngắn và nhỏ, chúng rất ít hoạt động mà chỉ lượn lờ quanh bể, nhìn không được đẹp lắm.

10. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Neon nhà mình vừa thả 20 em cách 1 tuần hiện thấy bọn chúng đều khỏe mạnh, ăn thức ăn khô thôi, 15k/hộp.

11. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Cá mũi đỏ này ở ngoài hà nội thì ở đâu bán anh em nhỉ, ai biết chỉ dùm mình với nhé .

12. giangLN

giangLN Active Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn.ra.Hàng.Đậu.có.đấy,20k/1.đôi,bọn.này.nuôi.khỏe.lắm,it,bị,chết.như.neon,mà.đẹp.ko.kém

13. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Bạn vào Hạnh Vũ hoặc Lợi Yến mà mua, có 10k/ 1 đôi thôi, 20k 1 đôi thì :( ra Hàng Đậu để nó chém đầu à? nếu ra Hàng Đậu thì nên mượn 1 chú Honda 67 đi mua thì may ra sống sót hihi

14. boong80

boong80 Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn lên chợ Bưởi mà mua , sóc đầu đỏ 12k/đôi , còn nhà Lợi Yến chỉ có 10k/đôi nhưng hôm qua mình đến không còn sóc đầu đỏ

15. thanhmeo

thanhmeo Member

Thích đã nhận:
    0
    sóc đầu đỏ ở hà nội có 15k/1doi thôi , nuôi loại này dễ lăm,nuôi với neon thì quá hợp còn gì.hahaha.............

16. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Mơ bán có 10k/đôi thôi bạn ạ, cá cũng khỏe nữa, 15k/đôi thì cố lên tẹo nữa 17k là có 1 đôi Neon vua rồi đấy!

17. macasper

macasper Member

Thích đã nhận:
    0
    HAN cá rẻ quá chả bù cho trong này 10k 1 em mua 20 em củng ko giảm tí nào

18. Henry NhaTrang

Henry NhaTrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Thông tin như vậy là kũ rồi.
    Thế giới phẳng mà bạn.
    Trước đay (2006.) Neon ở nha trang là "hàng sa xỉ".
    Nhưng 2007, giá chỉ 5k/1 em Neon thường China, 10k/ 1em Neon thường Vietnam, Neon King thì 20k...
    Ở NTrang rẻ vậy là do hàng Sài gòn nhập về.
    Chằng lẻ các tp khác lớn hơn NTrang lại mắc hơn... Hà Nội, Sài Gòn phải rẻ hơn chứ.

19. nguyenanh

nguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Việc thả các vào hồ theo mình nghĩ đấy là phụ thuộc sở thích của mỗi người.
    Còn việc cho cá ăn gì thì cũng tùy. Như nhà mình, mình không cho ăn gium chỉ cho ăn thức ăn công nghiệp thôi.
    Cho ăn vừa đủ không cho thừa gây ô nhiễm. Bể của mình dài 1,2 m tuần thay nước một lần nói chung cả cây và cá đều sống tốt.

20. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Em chơi TS được 1 năm thì tổng cộng đi mất 5 lứa neon rồi các bác ạ. Lứa nuôi được lâu nhất là mua trên nhà bác Hòa, được hơn 1 tháng, còn lại thì cứ mua về đc 1-2 tuần là đội nón ra đi sạch sẽ, cho nên bể em ko có cá nửa năm nay rồi. Em ko muốn nuôi loại nào khác ngoài neon vì chỉ kết mỗi loại này thôi. Bác nào chỉ cho em địa chỉ mua trên làng Yên Phụ với. Em lên đấy mua neon 1 lần rồi, nhưng chắc vào nhầm hàng, thấy a bán hàng bảo có neon nhưng mà phải chạy đi đâu lấy mới có, giá 4k/đôi, ko rẻ hơn chỗ khác là mấy, mang về vẫn lần lượt ra đi như thường.
    Mà em cũng đảm bảo kĩ thuật lắm rồi đấy, đi đường dùng túi nilon đen, mang về cho vào 1 sô nước rút từ hồ ra có pha muối, mãi mới cho vào bể. Thế mà ko hiểu sao e vẫn sát cá quá.~X(