hỏi về Ngưu mao chiên lùn xòe !!

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi utgold, 19/9/07.

1. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    em cũng là dân mới bước chân vào nghề chơi thủy sinh !b-(
    Em thì chưa có điều kiện setup 1 cái hồ theo ý mình ( vì con là học sinh nên ko có thời gian ),nhưng được anh HữuNguyên chuyển nhượng "nhẹ tay " cho cái hồ.Cư dân trong hồ thì có chừng 10 em RC (lớn nhỏ ),14 bụi mini fiss và nhiều cây Ngưu Mao chiên xòe.Những loại khác thì phát triển rất tốt nhưng chỉ có mỗi ngưu mao chiên thì càng ngày càng héo úa đi ít nhiều , nó có biểu hiện lá chuyển thành màu xanh trong trong .Nó lần lầnchết hết àh.Có ai có cách nào giúp em cứu tụi ngưu mao chiên lùn xòe ko ạh.Cách chăm sóc cho nó phát triển .Em nghe anh Nguyên nói thì laọi này ở SG ít ai có,anh Nguyên thì đang trồng thử nghiệm . Giúp em nha các huynh, Cám ơn các huynh đã đọc tin :blushing:

cho em hỏi luôn ! loại phân nước nào tốt cho cây thủy sinh mà ko làm hại đén tụi RC vậy các anh ?
    Hiện em đang có 2 loại phân nước , giá cả thị trường khác nhau.
    Một chai giá 45k có hiệu là DBO " LI.Quid of dragon fish DBO aquarium "
    Chai thứ hai có giá là 65k Hiệu GRO "FloraPride GRO "
    có ai biết về 2 loại này thì bày em cách sử dụng nó với,em chẳng biết tý ti gì hết àh.
    Hồ nhà em có kích thước là 27-27-30.
    Hoặc ai biết loại phân nước nào tốt thì pm cho em với nha :D.
    Thanks trước nha các huynh !

2. Hồng Phước

Hồng Phước Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh Hữu nguyên cuyển cho bạn nhẹ nhỉ hồ 27x27x30 để mình bổ sung thêm một số chi tiết hồ dán thấy đường keo thủy mài màu xanh chân sắt chữ V laọi bắt óc móng compact met 11W nền tự trộn thực vật chủ yếu là mini fis bám xi măng và vài cọng ngưu mao chiên lùn xòe đang trong giai đoạn thoái hóa mini fis thì dính rêu đen giá thì rất mềm cho trẻ nhò loại cubíc 27x27x30 giá là 1100k đúng không bạn nếu có gì thiếu thì bạn bổ xung thêm
    Có lẻ là nền của anh HN không thích hợp với NMC lùn xòe mà ngay cả tác giả còn bó tay nữa mà
    Hồ mắt tiền thì bạn nên Xài phân nước của ADA mới xứng với giá tiền của nó chứ:blushing:

3. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Phân nước thì mình không biết nhưng mình thấy nế hồ bạn ắt thế thì xài bộ phân nước ADA là ok nhất không biết bạn Hồng Phước là ai mà thân với anh Hữu Nguyên giữ vậy

4. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    ko bít anh là ai mà nắm hết thông số cái hồ của anh HN àh nha [-( .Mua chai phân nước của ADA thì giá cả bao nhiu? mình lỡ mua 2 chai kia roài,chẳng lẻ để ko àh .Cách dùng 2 loại phân nước đó ra sao ? ai bày em với :D :D

5. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    ũa mà anh ơi ! "Ngưu mao chiên lùn xòe trong giai đoạn thoái hóa , mini fiss thi đính rêu đen" là sao ạh ?
    giải thích cho em với nha :D:D
    mới chơi thủy sinh nên ko hiểu gì hết :D:D:D

6. CHOCOLATE

Thích đã nhận:
    2
    Cắh đây chỉ là đề xuất của bạn Phước còn mình thấy hai chai phân của bạn xài chắc cũng tốt rồi mua thêm làm chi cho tốn tiền hàng ADA mắt lắm 288k một chai 500ml lận nhưng tính ra thì cũng có thể chấp nhận được
    Còn vấn đề bị rêu thì mình nghĩ bạn có thể tham khảo thêm trên diễn đàn còn cây thoái hóa thì chắc là nó không phát triển được nên lụi tàn từ từ

7. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    vậy áh ! nhưng anh Nguyên nói mấy cây rêu đen đen là do anh Nguyên trồng ,chứ ko phải là rêu hại.
    có bạn nào bít cách cho phân nước vào hồ của mình ko vậy ?
    hồ nhà mình là 27*27*30 ( d*r*c)
    giúp mình đi nha ! thanks trước nhá :D

8. CHOCOLATE

Thích đã nhận:
    2
    Thì bạn xem trên nhản là một ml dùng cho bao nhiêu lích nước rồi tính ra bỏ vào thôi

9. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    ah ra là bác huunguyen nhượng hồ minifhiss cho bác này, hổm bửa wa tính coi hồ mà ai dè nhượng rồi.
    Mình thấy mấy bụi Minifhiss trong hồ ấy vẫn bình thường mà ? vả lại mấy thứ phần cứng cũng đầy đủ, hồ đã ổn định sao lại có chiện gặp rêu đen nhỉ ? bạn xem lại chế độ phần cứng xem có đúng chưa.

10. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Phần cứng thì ổn rồi anh ạh ! đèn ,quạt ,Co2 ,lọc ngoài (tự chế bởi HữuNguyên),nền trộn (tự trôn bởi HữuNguyên)b-( . Mấy bụi minifiss thì cũng ổn anh ạh , tại trong mấy bụi đó anh Nguyên có trồng nhiều loại rêu khác nữa chứ ko riêng gì minifiss đâu anh ạh,mọi thứ đều ổn . Ngay cả tụi tép RC thì bây giờ đan có đàn con F1 :laughing:
    Nhưng bây giờ ở bên thành hồ có những rêu vàng đang phát triển ,em thì ko biết làm sao nữa.
    Nếu tắt đèn thì tụi minifiss có bị ảnh hưởng gì nhiều ko ? và tụi rêu vàng có chịu "đi" ko
    có ai giúp em ko :D

11. cuong_2485

cuong_2485 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0

Hihi. Cái hồ đó bán 1100k quả là " nhẹ tay'' với người mới. :(
    Phải đặt anh huunguyen làm một cái như vậy mới được. b-( .
    Anh huunguyen quả là cao tay '' chỉ dẫn cho người mới'', biết bao con gà trở thành con vịt. ^^
    Nền tự trộn, đồ tự chế, mini fis tự lụm. Nói chung bỏ công ra rất nhiều nên giá đó là "nhẹ tay" quá rồi.
    Bạn hỏi về ngưu mao chiên lùn xòe? Kiếm người bán cho bạn mà hỏi coi sao. Nghe anh ấy nói ảnh giỏi lắm đó (có thể sẽ được hướng dẫn sử dụng phân nước ADA thì sao, chúc may mắn).

Last edited: 21/9/07
  12. tí hon

tí hon Member

Thích đã nhận:
    2
    Nói chung là NMCLX không phải hàng hiếm, cũng không phải khó trồng, tí hon biết 2 cách, cá nhân đã thực nghiệm thành công:
    1- dùng nền của sư huynh codai+ hướng dẫn sử dụng của tác giả
    2- nền ADA trọn bộ với cách chăm theo hướng dẫn, lượng phân nước cho liều lượng = 1/5 so với chỉ dẫn trên catalogue cho thời gian đầu sau đó tăng dần, kết hợp với việc theo dõi tình trạng cây, thay nước thường xuyên để tránh bị rêu.
    Với kinh nhiệm cá nhân, mình thấy NMCLX trong hồ bạn mới tậu được có thể nói một câu là: VÔ PHƯƠNG CỨU CHỮA
    cái vụ này ngộ quá. anh Huunguyen trồng rêu đen đen à, cho tí hon xem với...
    vậy bạn nghĩ xem, như thế nào thì mới gặp rêu đen?
    Chúc thành công

Last edited by a moderator: 22/9/07
  13. hai_dylan150

hai_dylan150 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    rêu vàng trên thành hồ thì em lấy miếng cadr nhựa dt gắn vào cây đủa tre chẻ làm 2 lấy dây thun quấn lại..cầm cây đủa sủi sủi nó là hết ngay

14. CHOCOLATE

Thích đã nhận:
    2
    Cái ngưu mao chiên tí hon nó có phải loại lùn bên anh Cỏ Dại không vậy

15. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    cái này thì em ko biết àh nha :p . Khi em qua nhà anh huunguyen coi cái hồ này thì đã có tụi nó trong bụi minifiss rồi,em dám chắc với anh là nó ko phải rêu đen đó,tại vì rêu đen thì sao mà nó lại có nhánh được đúng ko ne :D ( mặc dù chưa biết rêu đen là rêu như thế nào :-S ).Trong hồ của em chỉ có rêu vàng là rêu tự mọc khi đem về nhà em thôi :D.Chứ chưa có hiện tượng nào hết cả.
    Còn tụi NMCLX thì em được anh huunguyen"tiếp viện" cho phân nước ( ko biết loại nào hết vì ko có nhãn :D ) và có thể cứu chữa được chứ anh "TíHon" vì em đã thấy tụi NMCLX nó phát triền rất tốt trong hồ của anh huunguyen khi trước mà .
    Thôi mong là nó phát triển được để khoe hàng chứ =P~ .

16. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Hihi.Cái hồ này là hồ của anh huunguyen,còn hồ của em thì có thêm 1 nhánh lũa nữa cơ :D .Đừng nói với anh huunguyen là em cho thêm nhánh lũa vào hồ của ảnh nha :-$

17. cỏ trân châu

cỏ trân châu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Bạn thử chụp hình hồ bạn và những gì bạn thắc mắc lên thử xem, ngồi "sờ voi" như thế này hơi oải!!!
    Kg tin được hồ như thế mà 1100k, chẹp!

18. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    chào bạn utgold.

Tôi tính không viết vào bài này, vì chắc khó tránh được đụng chạm, nhưng thiết nghĩ việc chia sẻ với bạn và các anh em mê thủy sinh vài kinh nghiệm bản thân trong việc trồng fissidens và ngưu mao chiên lùn xòe là điều cần, vì vậy tôi sẽ không trả lời tiếp các phản hồi không đúng mục tiêu nêu trên.

1- Rêu các loại nếu phát triển bình thường đều không thể có màu đen đen. trừ rêu hại. loài nobilis fissidens mini bạn đang trồng cũng thế. Bạn xem kỹ lại, những cành rêu đen đen mà bạn gọi là 'được trồng', nếu nó có hình thù của những tán lá fissidens nhưng bị đen thì nó đang có vấn đề, ngược lại, bạn nên vào box 'rêu hại' ngay trong ABV này để tìm hiểu, cách làm này sẽ tránh cho bạn phải khẳng định điều mình chưa biết thế này:
    2- NMC lùn xòe (NMCLX)nếu trong tình trạng phát triển tốt cũng có ...màu xanh, cọng lá căng, từ cây mẹ ra hàng dãy cây con nhỏ dần, trông rất thích mắt. Đây không phải là loại hiếm, cũng không khó trồng, nên bạn sẽ dễ dàng để xem tận mắt để so sánh với tình hình các cây NMC lùn xòe trong hồ bạn để hiểu rõ khái niệm 'lên tốt' là như thế nào. từ đó bạn mới có thể biết cách ứng xử với NMCLX trong hồ bạn một cách phù hợp.
    Cá nhân tôi đang trồng NMCLX trên nền ADA trọn bộ, đèn Jebo 10h/ ngày, công suất 0,5w/lít (hơi yếu), nhiệt độ hồ luôn dưới 28 độ C, CO2, lọc ngoài, thay nước rất thường xuyên, NMCLX phát triển rất mạnh, tốt (theo khái niệm 'phát triển tốt' mà tôi nêu trên ) và rất sạch.

Cũng như các người mới chơi khác, bạn rất cần đọc-hiểu các bài viết trong box 'dành cho người mới' trong 4r này, dù bạn đủ tài chính để mua cả cái hồ thủy sinh chứ không tự set-up.

Thân

19. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Thanks anh nha:applause: .Bài viết của anh rất hợp với em :D