Hỏi về những cái móng chân của sơn ca

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi duy-hn, 11/2/11.

1. duy-hn

duy-hn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    chú sơn ca cuả mình có những cái móng dài qúa trông cũng hay hay, nhưng có một điều là nó đi lại hay bị vướng, nhất là ngón sau cuả nó dài >2cm , cho nên nó hay bị mắc vào các ngón trước<quặp> rắt khó duỗi ngón này laị , mình muốn cắt bớt móng cuả nó đi nhưng ko biết liệu có ảnh hửơng gì đến sức khoẻ của nó ko? có bác nào có kinh nghiệm giúp mình với nhé.
    Xin cám ơn

2. svxd

svxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    giống mình cắt móng tay móng chân thôi bác, vì ngoài tự nhiên nó mới tự mòn, trong lồng thì mình phải cắt thôi bác, bác cắt cẩn thận vào thịt nhé :)

duy-hn and mayrau9018 like this.
  3. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Bác muốn ăn chắc cắt ko vào phần thịt giữa móng thì cầm em nó lên soi ngược sáng với bóng điện và dùng bấm móng tay cắt phần màu trong trong như móng tay chớ đừng cắt vào phần có tia máu là ok.

4. duy-hn

duy-hn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Mình cám ơn nhé sang nay minh tỉa bớt cho nó rồi , mình cắt bớt 1cm móng của nó nhưng mới chi là một nửa móng thôi.
    lúc mới đầu cát ,mình chỉ sợ nó chẩy máu thôi nhưng giờ thì ok rồi, mình để lại khoảng 1cm còn lại để làm dáng cho nó bạn thấy có được ko ,hay là cắt ngắt tiếp vậy

mayrau9018 thích bài này.
  5. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Móng ngắn chim đỡ vướng nhưng ngắn quá chim di chuyển ko thuận lợi bằng móng dài, ngược lại dài quá mà lồng ko chuẩn ko may chim nhảy quặc vào kẽ lồng thì dễ mất móng. Tóm lại độ dài thì tùy sở thích mỗi người thui mà bác, như em thì thích ngắm chim có móng hậu dài dài chút nhìn điệu hơn, đặc biệt chú nào lên nấm mà đạp xích lô thì hết ý.

thienfe, chi_nguyenngoc and duy-hn like this.
  6. chi_nguyenngoc

chi_nguyenngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    517
    Có clip trên mạng về cắt móng chân và mỏ của chim sơn ca nếu quá dài
    [video=youtube;YcfD9KAxDD0]http://www.youtube.com/watch?v=YcfD9KAxDD0&NR=1[/video]

dunganthien and phiêudu like this.
  7. AirSupply

AirSupply Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    Bác cho hỏi là trong hình người ta bôi thuốc gì vậy, tôi toàn đè nghiến ra cắt thôi chứ chẳng có thuốc thang gì hết?