hỏi về nuôi chung cá rồng

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi trantuankhanh, 5/6/07.

1. trantuankhanh

trantuankhanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới thả 1 con HL chung với 1 con KLHV. Hai con này tuy không đánh nhau nhưng lúc thì con ở đầu song con cuối sông, lúc thì cao cao tren cửa sổ còn con kia thì về từ lòng đất. Thỉnh thoảng hai con gap nhau cũng chỉ đến mức là kên nhau thôi nhưng lo nhất là bọn chúng nó không con nào chịu ăn. Không biết có phải là do mới về nên chúng nó chưa quen nhau nên mới vậy không hay là bọn chúng nó muốn riêng? Các bác tư vấn giúp em có nên nuôi chung như vậy không hay là nên tách ra mỗi thằng 1 cõi? Có khi lại phải tìm cách biển thủ 1/2 tháng lương nữa đây ~X( ~X( ~X(

2. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Theo kinh nghiệm của mình thì bạn cứ nuôi chung 2 em như thế thì sắp được xem trận "chọi cá rồng" rồi!

3. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    chuẩn bị sẵn máy quay,có chân càng tốt.ghế ngồi cho êm,thuốc hút,nước trà..canh 2 em chiến đấu làm 1 phóng sự chiến trường cho anh em cùng xem nhe?:crying: :crying: :crying:

4. trantuankhanh

Thích đã nhận:
    0
    Vậy là theo lời bác TPA cứ để anh em nó choảng nhau một trận, ngồi làm điếu thuốc, uống ly bia thưởng thức rồi hãy cho anh em nó ra riêng ah? =P~ =P~ =P~

5. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Cho ra riêng thôi.nếu muốn nuôi chung thì phải nhiều con,bể rộng,kích cỡ tương đối đều,thả cùng 1 đợt...Điều cần nhất là phải can đảm nhìm mấy em chân dài te tua mà không được xót xa.B) :applause:

6. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Tôi đoán là con KLHV sẽ thắng nếu bạn vẩn tiếp tục nuôi chung . Cái bọn rồng Châu Á có dòng máu kim long lì đòn lắm . Nếu cùng kích thước tương xứng, nó sẽ "xử đẹp" em HL của bạn, cho dù nếu nó có bị bắt nạt ngay từ đâu (nhưng ít khi lắm, thường là ngược lại không thôi) .

Xàm tí, nhưng bạn nên nuôi riêng, nếu chỉ 2 con, cơ hôi nuôi chung rất khó thành công . Cá sẽ bị đặt trong trường hợp bị stresses không cần thiết . Nhưng nếu bạn đã quyết định, thì chúc may mắn và thành công . Biết đâu bạn sẽ là một trong số ít hiếm hoi nuôi 2 con cá rồng Châu Á, mà không phải là một cặp thành công .

7. trantuankhanh

Thích đã nhận:
    0
    Đính chính lại lời của bác TPA chút xíu: riêng đối với các em chân dài thì không thể nào nuôi chung trong 1 hồ được. Không riêng gì các em nó te tua mà ngay cả bản thân mình cũng te tua từ lết tới chết luôn bác ah. Đây al2 kinh nghiệm xương máu mà cha ông ta đã truyền lại cho đến ngày nay vẫn còn đúng như ngày nào :sick: :sick: :sick:
    Ở đây là em đang nuôi chung 2 em đuôi dài, bác lại cứ hay nhầm lẫn. Theo lời của bác chỉ đẫn thì em lại phải đi tâu ngay 1 cái hồ nữa rồi. Biết nói gì với bà xã đây khi tháng này lại vẫn nửa lương như tháng trước ~X( ~X( ~X( ~X( có khi phải chui vào hồ sống chung với bọn đuôi dài 1 thời gian quá :sick: :sick: :sick:

8. Traitimcodon

Traitimcodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Àh .... thì ra Bác Moneyless đã "bắt" con KLHV, Cháu thì sẽ "bắt" con HL, vậy nhé ... nếu Bác thua sẽ đãi cháu cái gì nào, còn nếu Cháu thua, Cháu sẽ mời Bác một chầu Cafe Đông Hồ nhé.

Đùa chút cho vui, ... Thực ra, khi thấy cái đại gia đình cá Rồng của Bác Moneyless đang chung sống rồi, ai cũng có cái mơ ước để thực hiện. Chỉ ngặt một điều là ...
    1./ Không đủ tài chánh
    2./ Cách làm chưa đúng (nuôi lẻ từng Em cho đến khi đủ một đại gia đình).

Có lẽ bạn TranTuanKhanh đang thực hiện cái ước mơ "Đại gia đình cá Rồng" với cách làm thứ 2? Mình xin can vì những lý do mà mọi người đã nêu.

Mong Bạn TranTuanKhanh "hành động sớm" trước khi mình thanh toán tiền cafe dùm cho Bác Moneyless.

9. trantuankhanh

Thích đã nhận:
    0
    Nếu "hành động sớm" thì làm gì có càe mà uống :sick: hày uống càe rồii hãy "hành động" =P~

10. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Ehehehe, chơi liền . Được uống cafe miển phí, thì tại sao lại nói không chứ . Có dịp về Saigon, tôi sẽ nhớ và tìm bạn traitimcodon đòi nợ đấy, vì tôi nhớ rất dai .

Còn như nếu tôi thua ??? Ehehehe, flat chance, chẳng làm sao thua được, tỷ lệ thắng nghiêng hẳn về tôi muh, xui lắm thì mới có vụ về ngược . Bạn không nhớ là tôi được xem bọn này đâm đá nhau hầu như mổi ngày sao? Mách nhỏ với bạn traitimcodon là bọn HL nhà tôi làm hùm làm hổ, nhưng chỉ là với HL thôi . Chung một bể đấy, bọn HL chẳng bao giờ dám đụng đến bọn KL . Trong trận "thư hùng" vừa rồi, bọn HL thì bị sứt môi, đứt râu, vở miệng, và tróc đầu, nhưng không một con quá bồi nào bị tì vết gì, vì bọn HL có dám đụng vào tụi kia đâu . Đó chỉ mới là quá bối; KLHV thì càng hung tợn hơn, nó chỉ thua KL Úc thôi nhé .

Nhưng nếu tôi thua, tôi tặng bạn con KLHV, vì tại nó mà tôi thua . Ức lắm, tặng bạn vì nó làm thẹn giòng máu "côn đồ" =))

11. huyle

huyle Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Để công bằng, nếu bác traitimcodon thắng cuộc, nhớ "lại quả" bác trantuankhanh chú thanh long vì bác ấy k nề hà gì trong việc tổ chức cuộc thi này!!! =))
    Bác trantuankhanh này máu lửa thiệt, em mới post 1 bài "hội thi đá cá rồng" bị anh em "uýnh" cho xiểng niểng. Còn bác thì ng thật, việc thật! Khâm fục, khâm fục :applause: . Nhớ quay film hay chụp hình post lên cho anh em nhé bác!

12. Traitimcodon

Thích đã nhận:
    4
    1./ Nghe Bác Moneyless nói thế, mấy cái Em Kim Long lại có dịp "lên mặt" rồi đấy.

2./ "Chuyện buồn" của đại gia đình Cá Rồng nhà Bác cũng đã trải qua hơn cả tháng rồi mà đến hôm nay Bác kể lại với sự hào hứng thấy ghê luôn ... Dù sao đi nữa, cũng chúc mừng "đại gia đình" được hạnh phúc và con đàn cháu đống là Diễn đàn vui lắm rồi (Bác thì vui gấp bội).

3./ Hy vọng là Cháu gặp hên :applause: :applause: :applause: ...

(PS: Mọi chuyện đều là đùa, mong trantuankhanh sớm nhanh tay lôi cổ 02 Em nó ra và nhanh chân tham gia họp mặt cùng Anh/Em)

13. trantuankhanh

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn sự giúp đỡ tận tình, "đi sâu đi sát vào lòng quần chúng" của các bác. Qua kinh nghiệm xuơng máu của các bác (nhất là bác moneyless :D ) em đã quyết định nghiến răng nghiến lợi, hứa sẽ chăm ngoan để bà xã cấp tiền đi mua một cái hồ khác về. Cóp thể quyết định này sẽ làm mất chầu cafe của bác moneyless nhưng em cũng ko dám mạo hiểm, lỡ một em đi xa thì em cũng không biết ăn nói với vợ con em thế nào (mặc dù mỗi lần bà xã em nhăn nhó về chuyện cá mắm thì thằng con em nó cứ ngoác mồm ra cuời ~X( )

Cam ơn lời mời của bác traitimcodon, hom nào mà offline anh em ( có tí cay càng tốt :D ) thì các bác rủ rê em với :x

14. Traitimcodon

Thích đã nhận:
    4
    Trong cái "đại gia đình cá Rồng" của Bác Moneyless, Cháu đoán 03 con Quá Bối đều là "chân yếu tay mềm", còn 05 con Huyết đều là "đấng mày râu" cả. Đám Huyết cứ nhìn mấy Em Quá bối mà phải nổi máu thư hùng với nhau là quá đúng rồi? Còn nghi ngờ điều gì nữa. Cái nghi ngờ về giới tính còn lại được đặt nặng vào Em Thanh Long. Chẳng biết Em nó thế nào Bác nhẩy?

Nếu đoán sai, chắc là phải tự phạt một ly quá ... b-( b-( b-(