Hỏi về nuôi vẹt / két

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi Mr KOP, 22/8/11.

1. Mr KOP

Mr KOP Member

Thích đã nhận:
    0
    Tình hình là em định nuôi con vẹt xanh lá cây (đi làm về thấy bán gần nhà giá tầm 200k / con không biết có đắt không)

Theo các bác con này nuôi có khó không? có ưa bệnh gì không?

Em thấy nhiều người nuôi con này không cần lồng, chỉ cần 1 thanh sắt rồi xích chân nó lại thôi. Nhưng mà em định để nó ngoài ban công nhà, không biết lở hôm nào mưa gió thì nó có chết không ha các bác. Mong các bác cho lời khuyên (ban công nhà em thì không có nắng, chỉ có nắng sớm tầm tới 8h là hết )

2. cuongcot

cuongcot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    Bác không up ảnh lên thì khó tư vấn được. Qua miêu tả thì tôi đoán con chim đó thường gọi là Két, loại này dễ nuôi, có thể nói được song không sõi như Yểng, Sáo. Giá 200k là cũng tạm chấp nhận (với tình hình trượt giá hiện nay). Bác định nuôi xích chân ngoài ban công cũng được nhưng lưu ý mèo, chuột ... Nểu ở Miền Bắc thì khó nuôi kiểu xích chân như vậy vì mùa đông lạnh, chim chịu rét kém. Két là loài chim mau dạn người, dễ gần, sạch sẽ (phân khô, không hôi...), đặc biệt rất thích chơi đùa với trẻ con. Thân!

3. Mr KOP

Mr KOP Member

Thích đã nhận:
    0
    à qua tìm hiểu chắc em sẽ nuôi con vẹt hồng kông (yến phụng á) bác nào có kinh nghiệm với con này không