Hỏi về pH

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi boyoc, 5/2/07.

1. boyoc

boyoc Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đang nuôi 1 chú CLKLHV, em đọc bài của bác Moneyless thấy bác nói độ pH để lên màu tốt nhất của KLVH và KLQB là 7.5 đến 8. Hồ cá của em pH = 7 thôi, các bác chỉ cho em cách tăng pH với, em đang dùng hệ thống lọc 5 ngăn như của bác anhnhxxi (bông lọc-banh nhựa-zeolit-than hoạt tính-bông lọc), em dùng nước máy, mỗi tuần em thay nước 1 lần, thay 1/2 bể. Các bác giúp em!

2. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Muốn giảm thì hơi khó chứ muốn tăng thì dễ ợt. Bạn chỉ cần xục khí oxy nhiều vào là tăng liền à.:laughing:

3. tuankiet6776

tuankiet6776 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em cũng đang thắc mắc vấn đề này, chẳng qua là em vừa làm 1 cái hồ lọc nước giếng, độ PH chỉ có 4.5 thôi, em lọc nước hết 1 tuần, và xục khí oxy suốt 1 tuần, nhưng độ PH vẫn không tăng lên được, em cũng chẳng hiểu tại sao, chiều nay vửa ra Cao Quý mua 1 chai thuốc tăng độ PH, và được 1 hồ nước PH7.5, vậy cho em hỏi chai thuốc có an toàn không? em dùng nước giếng lọc 1 tuần có được không? vì nước máy nhà em đang nuôi chú KLHV có độ PH 8.5 lận, cám ơn trước :D:D:D

4. boyoc

boyoc Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình xục khí cả ngày đêm pH lên đến 7 thôi à, nuớc nhà mình pH=6.

5. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Bạn muốn tăng độ pH, thì trước hết bạn phải phá độ KH, khi KH tăng, thì độ pH sẻ tăng theo . Muốn tăng độ pH bạn nên làm tất cả những điều sau đây:
    1. Xục khí oxy nhu dung_gl đã posted
    2. Cho thêm san hô vụn/ đá vôi vào bể ~ 1kg san hô vụn/đá vôi cho mổi 40-50 lit nước . Nước trong bể cần được cho chảy quasan hô/đá vôi .
    3. Dùng các dung dich tăng độ pH, nhưng kiểu này có hiệu quả thấp, vì độ pH sẻ trở lại đâu vào đấy sau 24-72 tiếng, vì độ KH nếu không được phá vở, sẻ trở lại như củ .

Độ pH của bạn đang ở mức 7.0, thế cũng đã tốt rồi, có rồng KLQB/KLHV cũng phát triển tốt về màu sắc ở pH 7.0 đấy . Bạn lo lắng, canh đo chi cho mất công, để thì giờ ngắm cá cho khỏe .

6. moneyless

Thích đã nhận:
    151
    Nếu đã có nước giếng ở độ pH như thế, thì nên pha nước giếng ở độ pH 4.5 và nước máy ở độ pH 7.5 theo tỷ lệ 2:1, sau đó pha vào trong bể cá, sau vài lần thay nước từ 25-30%, bạn sẻ giảm được độ pH xuống theo như ý bạn mong muốn .

7. boyoc

boyoc Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bác Moneyless nhiều, bác nói thế em cũng yên tâm. Hôm nào em sẽ post " cục cung" của em lên bác "chỉ giáo" cho em vài đường nhé. "Cục cung" của em màu đang lên đến hàng rồi.
    Chúc bác và cả nhà mạnh khỏe.

8. Mr_Sơn

Mr_Sơn New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới tập nuôi cá rồng nên chỉ dám chơi ngân long, em cũng làm nước có độ PH là 7.0
    nhưng sao một thời gian thì nó lại lên 7.5 ,8.0. Em cũng có cho lá bàng vào nước nhằm giúp cá thích nghi với môi trường,nhưng độ PH cũng không giảm xuống lúc nào cũng cỡ 7.0
    >>> Mấy anh nào biết chỉ em với,làm sao để hạ độ PH xuống?. Em có pha với nước giếng ,nhưng nó chỉ giảm lúc đầu , sau 24h thì vẫn 7.5
    p/s để em chụp tấm hình rồi post lên cho mọi người lên xem ,em chọn con này có được không nha!
    xin cảm ơn và chúc sức khỏe năm mới=P~

9. moneyless

Thích đã nhận:
    151
    Thật sự bạn không nên giảm độ pH chi cho mất công . Nếu cứ để thế, trong khoảng 2-3 tháng, tự động độ pH của bể sẻ giảm xuống mức thấp hơn 7.0 . Ngoài ra có vài cách để giảm pH cấp kỳ, nhưng không an toàn tí nào . Trong trường hợp bể cá của bạn, bạn không thể giảm độ pH qua đêm được, vì bộ đệm của nước là độ KH sẻ chống lại sự tăng hay giảm của pH, đó là lý do tai sao sau 24-72 tiếng, độ pH tự đàn hồi trở lại mức pH trước khi được thay nước . Tuy nhiên nếu đọc đến đây, bạn vẩn muốn giảm pH, thì bạn nên làm như thế này : nước giếng cần phải phải pha theo tỷ lệ 3:1 (3 phần nước giếng, 1 phần nước máy). Sau khi pha nước giếng với nươc máy, dùng nguồn nước mới pha này để thay 50% thể tích của nước trong bể cá rồng . Khoảng 3 ngày sau, bạn lại sao y bản chánh . Cứ thế mà thay nước 3 lần trong 10 ngày , bộ đệm KH sẻ bị phá, và nước lúc ấy bạn sẽ thấy độ pH giảm dể dàng . Tuy nhiên, bạn phải rất cẩn thận, một khi độ pH có thể tăng giảm dể dàng, thì cá trong bể dể bị shock pH (lý do hàng thứ 2 làm cho cá rồng chết). Chúc may mắn và thành công .

10. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    cứ bơm nước giếng đã qua xử lý phèn vào hồ,cho thêm san hô vào sẽ làm tăng độ PH.sử dụng hóa chất làm tăng hay giảm PH trong tg ngắn là điều không nên.nhà mình dùng nước máy cũng cho san hô vào.dù độ PH có cao hơn 7 nhưng ổn định thì cá vẫn phát triển tốt.

11. Mr_Sơn

Mr_Sơn New Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin cảm ơn Bạn rất nhiều,vậy theo bạn nói là độ PH tuy hơn 7.0 một tý nhưng cá vẫn bình thường là Ok phải không ạ !Vì mình thấy tuy hồ mình hơn 7.0 nhưng nó vẫn bình thừong và rất linh hoạt :applause:
    Xin cho hỏi mình có bỏ lá bàng vào nhưng sao nước đỏ quá,(tuy mình cho tỉ lệ ít hơn bạn chỉ) điều nay có sao cho cá không ạ! (nó bình thường và linh hoạt)
    Cá mình hay cọ (không phải tông nhe) miệng vào thành hồ làm như đang tấn công ai vậy đó,điều này có làm hư râu nó không,nếu vậy mình phải làm sao(cá mình mới mua được 3 ngày)
    xin cảm ơn

12. Mr_Sơn

Mr_Sơn New Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin cảm ơn bác money,vậy theo bác là tuy PH hơn 7.0 tí nhưng cá bình thường là OK phải không ạ!
    Cho em hỏi em cũng xài là bàn nhưng sao nước đỏ quá( dù em xài ít hơn lượng bác chỉ),nhưng cá vẫn bình thường >>??
    Cá em hay CỌ (không phải tông) miệng vào thành hồ,như đang tấn công ai vậy đó,điều này có sao không vậy ,em sợ hư râu của nó(em mới bắt cá về được 3 ngày)
    Cái lọc nước và bơm oxy ban đêm mình tắt cá có chết không ạ!
    Cá em không bao giờ bơi sát đáy điều này có bình thường không ạ ?

13. moneyless

Thích đã nhận:
    151
    Tất cả các loại cá rồng đều có thể phát triển tốt ở pH từ 6.0-8.0 (thậm chí nếu pH đôi lúc giảm xuống 5.0 hoăc tăng lên 8.5 chúng vẩn bình thường, với điều kiện là độ pH tăng hay giảm không quá nhiều (độ pH không nên thay đổi quá 0.5-1.0, và đột ngột trong khoảng 24 tiếng, vì cơ thể cá cần thời gian để thích nghi với độ pH mới) .

Lá bàng có tác dụng nhuộm màu của nước trong bể/hồ trở thành màu vàng/nâu . Nếu càng xử dụng càng nhiều lá bàng thì nước sẻ trở nên nâu xậm, (tuy nhiên xử dụng quá nhiều lá bàng, cộng thêm nếu bộ đệm của nước là KH đã bị phá vở, thì chất tanic acid trong lá bàng sẻ làm giảm độ pH; nhưng hầu hết chúng ta đều sử dụng nước máy là nguồn nước chính trong việc nuôi cá rồng, nên tình trạng bộ đệm KH của nước bị phá vở rất ít khi xảy ra) . Trong thiên nhiên, cá rồng sống trong thể chế nước như thế, Mr. Son cứ tiếp tục xử dụng lá bàng , nhất là khi cá bạn mới được bắt về, vì lá bàng giúp cho cá cảm thấy an toàn .

Cá mới bắt về thường có triệu chứng cọ sát miệng, tiếp cận với thành kiếng của bể, bơi lên/xuống như muốn vượt thoát ... Chuyện này rất bình thường khi cá bị stress , khi nào cá thích nghi với môi trường sống mới, triệu chứng này sẻ từ từ sẻ bớt đi và dứt hẳn . Bạn yên tâm, râu của nó sẻ không bị hư đâu .

Ôi!!!! sao lại muốn tắt máy lọc nước và máy tạo khí oxy??? Hai thứ này cần bật lên 24/7/365 . Tuy cá rồng rất khỏe, có thể sống trong bể khi không có không khí hòa tan trong nước trong 14-24 tiếng, nhưng bạn không nên làm thế, nguy hiểm lắm .

Tuy chúng vẩn bơi sát đáy bể nếu bể cá bạn thoáng rộng về kích thước, nhưng phần lớn cá rồng là loại cá sống hầu hết gần với mặt nước ( near water surface dweller) vì nơi đó là nguồn thức ăn chủ yếu của chúng . Cá bạn không bơi sát đáy là chuyện bình thường . Bạn nên mừng vì nếu cá rồng chỉ bơi hay nằm sát đáy mà không bơi lội ở những mực nước khác trong bể thì chắc chắn là cá bạn có vấn đề . :p

Last edited: 15/2/07
  14. Mr_Sơn

Mr_Sơn New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bác moneyless nhiều lắm,cá của mình bây giờ linh hoạt lắm,hihi ,vui ghê đó,nếu có gì thắc mắc xin được bác chỉ giáo thêm nha. Chúc bác sức khỏe và cả đàn cá của bác luôn

15. migel

migel Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào bác Moneyless, thấy bác rất am hiểu về vấn đề này nên mình hỏi là nước máy ở khu vực mình khi kiểm tra thấy PH=9, vậy bằng cách nào có thể cho nó hạ xuống vậy, ở độ PH=9 thì cá rồng có sao không?

16. haidd

haidd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các anh ơi làm thế nào để kiểm tra độ pH của bể ạ.
    Em KL úc của em lại ko hay bơi ở trên mà hay bơi ở giữa và đáy bể, nhưng nó vẫn khỏe mạnh và ăn uống đều, ko biết nó có sao ko các bác nhỉ ?

17. moneyless

Thích đã nhận:
    151
    Ôi, sao cao thế ??? Bạn migel đã kiểm tra lại nhiều lần để biết chắc là pH= 9 không . Khi pH trên 9.5, hầu hết các giống loại cá đều rủ áo ra đi . Khoảng cách từ 9.0-9.5 sai biệt nhau chỉ có 0.5, nguy hiểm quá . Bạn migel nên tìm cách giảm từ từ pH xuống và duy trì ở mức 7.5-8.0 thôi .

Hạ pH ở mức cao như thế hoi gay đấy . Bạn có thể dùng:
    1. Các dung dịch hay bột giảm pH đang bày bán trên thị trường .
    2. Chanh hay dấm ăn
    3. Bơm khí CO2 vào bể
    4. Dùng gổ lủa hay các loại peat moss (tôi không biết làm sao dịch chữ này qua tiếng Việt ), nhưng peat moss rất hửu hiệu, an toàn, và là một trong những cách giảm pH tốt nhất , tự nhiên nhất trên thị trường . Để lúc nào tôi chụp vài tấm ảnh post lên đây (tôi nghĩ cái peat moss này, bên VN mình có thể có rất nhiều) .
    5. Pha nước ở độ pH =9 với nước mưa/nước lọc (xin lưu ý là chỉ nên giảm pH từ từ đối với tất cả các loài cá, nhất là đối với cá rồng . Bọn này rất nhạy cảm với sự thay đổi quá nhiều về độ pH) . Phương cách pha nước "cứng" với nước "mềm" như nước mưa/hoặc nước đã được lọc, để giảm là một trong những phương cách an toàn nhất, tốt nhất, nhanh nhất, và ổn định nhất (hơn peatmoss 1 chữ nhất) . :p
    Chúc thành công .

18. moneyless

Thích đã nhận:
    151
    Ban haidd có thể mua các dung dich thử nghiệm pH thông thường được bày bán rất phổ thông tại các nơi bán cá cảnh .

Nếu cá rồng vẩn bơi và ăn uống bình thường, thì cứ mặc nó . An tâm, cá không sao đâu .

19. moneyless

Thích đã nhận:
    151
    Như đã có đề cập, tôi upload vài tấm ảnh về peat moss, để các bạn nào đang có dự tính giảm độ pH của bể cá của mình có thể tham khảo . Loại peat moss (tôi không biết phải dịch ra tiếng Việt mình như thế nào, nên chịu :p ), nhưng tên tiếng Anh của nó là Sphagnum moss (cái này thì chắc các bạn bên phòng thủy sinh sẽ có một cái tên Việt rất là chính xác) . Peat moss là dạng rể, và thân của Sphagnum moss đã bị khô đi . Peat moss nên được ngâm trong bộ phận lọc nước, và khi nước được lọc qua máy phải chảy qua peat moss . Tác dụng của peat moss là hấp thụ chất calcium và magnesium trong nước (Ca++ và Mg++ cations chủ yếu tạo nên nước "cứng") , vì thế nước sẻ trở nên "mềm", rất thích hợp và tốt cho tất cả các loại cá yêu thích và phát triển tốt trong môi trường nước mềm như cá rồng . Đồng thời, peat moss sẽ cho ra hydrogen ion (H+), làm cho nước trở nên acid và cũng cho màu nước lờ lợ như khi ta ngâm với lá bàng . Nói tóm lại, nước khi ngâm với loại peat moss này sẻ có công dụng gần tương tự như là bàng . Và peat moss có thêm khả năng hấp thụ Ca++ va Mg++ để nước trở nên "mềm" mà ta không thấy được nơi lá bàng .

Peat moss tôi chụp trong ảnh là peat moss tôi vẩn thường xử dụng chung với lá bàng trong bể cá rồng của tôi . Tôi nghĩ (tuy không chắc chắn 100%) là bên VN mình có loại này . Nếu quả thật là thế, thì các bạn nào có ý định giảm pH và chuyển đổi nước cứng ra mềm, thì nên xử dụng loại peat moss này . Peat moss có thể và nên được dùng như một công cụ để phục vụ cho các thú chơi của ta liên quan đến vấn đề cá mú, và nước . Tôi nghĩ chắc là bên VN mình đã phải có bán loại này cho người tiêu thụ, vì chúng rất phổ thông trên toàn thế giới trong giới cá cảnh . Đây là môt trong vài cách thay đổi môi trường nước một cách rất tự nhiên , hoàn toàn không có tác dụng phụ lên trên cá, mà kết quả cực kỳ tốt . Peat moss đã được xử dụng trong giới chơi cá cảnh hơn cả 100 năm nay, nên rất an toàn . Loại peat moss tôi đính kèm, là do công ty sản xuất máy lọc hiệu Fluval từ Germany, nhập vào Mỹ . Một hộp như thế được bán ra sau khi cộng thuế là ~ $12 USD .
    [IMGO]http://img258.imageshack.us/img258/6326/feb07happyvietnameselunel3.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://img172.imageshack.us/img172/7650/feb07happyvietnameselunod6.jpg[/IMGO]