hỏi về phân nền gex

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi Hoang_Bao, 9/11/10.

1. Hoang_Bao

Hoang_Bao Member

Thích đã nhận:
    30
    hồ em dài 235 cao 70 rộng 30 - thì làm bao nhiêu kg phân nền gex là được các anh
    em vừa học chơi ts - chỉ trồng các loại cây dể chịu - cám ơn

2. xi-trum

xi-trum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    bác chơi hồ cá rồng qua chơi thuỷ sinh tốn tiền nền dã man, hồ bác 494l. Học chơi thuỷ sinh thì xài nền trộn được rồi.

3. ConChimNon

ConChimNon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    chưa thấy ai khuyên mới chơi Ts xài nền trộn @_@ , bác dùng nền gex hay ada cho nó nhàn

4. munmun

munmun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Thực ra là tùy đk kinh tế thui bác ạ, bác ấy chỉ trồng các loại cây dễ chịu thui mà, dùng nền trộn thì chú ý 1 tý khi set là ok thui, bể bác thì cần khoảng 3 bao gex xanh 8kg trở lên bác nhé. Thiếu thì bác có thể trải nham thạch phía dưới.

5. thekop

thekop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Theo như mình biết thì với nền Gex thông số của nhà sản xuất thì 1kg Gex dùng cho 8l, vậy nên với hồ của bạn 494l/8 gần bằng 62 kg. 1 bao Gex là 8kg vậy bạn sẽ dùng khoảng 7-8 bao. Giá thì bạn tham khảo nhé. Nếu chỉ trồng cây không nuôi tép đặc sản như tép ong thì nên dùng Gex xanh. Bạn tham khảo nhé. Chúc bạn sớm có bể đẹp.

6. longk

longk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    655
    pể của pác khá là to đấy, chiều cao 70 cũng là vấn đề cần quan tâm với pể thủy sinh, nền gex thì như anh thekop đã nói rồi, tuy nhiên theo em pác nên nghiên cứu thêm hệ thống đèn nữa thì mới chơi thủy sinh được :D

7. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    nền gex cho chất lượng nước khá tốt ,mội tội ngoài hn bán toàn lại hạt bé tý ,còn dùng lâu hạt có rữa ra hay ko chắc nhờ bác nào xài rồi lên tiếng thôi.

8. meoxinh

meoxinh Member

Thích đã nhận:
    47
    Thường bể TS hay có chiều rộng gần như bằng chiều cao, trong khi đó bể này cao >2x rộng mà vẫn áp dụng công thức 1kg cho 8 lít thì độ dày nền cao lắm không hợp lý, theo ý kiến em bể này chỉ cần tầm 4-5 bao 8kg thôi.

thekop thích bài này.
  9. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    em nghĩ bể của bác to như thế dùng phân nền vậy thì tốn lắm hay bác trồng mấy loại cắt cắm như rong la hán ngô công thảo thêm những loại chỉ cần nền trơ như ráy hay dương sỉ lá kim mấy cây đó trồng cũng đẹp lắm mà:)

10. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Chơi nền trộn đi bác ợ, trồng mấy loài cây cắt cắm dễ chịu thì cần j Gex ra tay. Tiết kiệm được khối tiền đấy