HỎi VỀ PhỤ KiỆn Cho CÁ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi thienthachnho, 7/9/07.

1. thienthachnho

thienthachnho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Cho em hỏi là em cần mua dụng cụ đo độ ph và dung cụ do nhiet độ nước anh chị nào biết chổ nào bán giá mỗi dụng cụ là bao nhiêu tiền vui lòng chỉ giúp dùm em hiện em đang ở tphcm .Nhà em dang sài nước máy vậy em có cần sài những dụng cụ này ko?.Em xin cám ơn.:x

2. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cao Quý 808 Trần Hưng Đạo Q5, thuốc đo PH của Mỹ 80k 1 chai, đo nhiệt độ 7k 1cái. Cái nhiệt độ thì cần đấy bạn, lỡ mưa bão nhiệt đô nước hạ thấp mình còn biết để gắn cây sưởi vào. Đo PH bạn kĩ tính thì mua chứ nước máy PH=7-7,5 nuôi cá tốt rồi.

3. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    _Dụng cụ đo pH nếu dùng bộ Test(dung dịch) thì nhiều loại lắm:VN,Thailan,taiwan...và TQ.Giá dao động từ 40k đến 160k/bộ.Nếu dùng máy đo thì 550k của Singapore.Đến những nơi bán thiết bị vật tư Nuôi trồng Thủy sản.

4. louhan

louhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình xài nước máy để nuôi cá đây. Cho trực tiếp vào hồ không phải khử clo gì cả. Cũng chẳng cần dụng cụ gì mà cá vẫn sống phây phây.
    Nếu bạn muốn mua nhiệt kế thì phải cẩn thận kẻo cá cắn bể nhiệt kế rồi nuốt thủy ngân là toi.
    độ pH thì bạn mua san hô vụn về để vào hộp lọc là lúc nào độ pH cũng cân bằng, thích hợp cho cá LH

5. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    ko nên mua nhiệt kế hay thuốc thử pH hay dụng cụ hay thuốc khử clo gì cả,đa số mọi người nuôi cá để làm cảnh chứ ko buôn bán nên các dụng cụ trên tuy ko mắc nhưng mua về rồi cũng chán,chả làm gì.khi thay nước thì nên dùng nước đã phơi để thay(ko có thì nước máy cũng dc nhưng nước đã phơi là tốt nhất) và pha muối vào thôi,cây nhiệt độ ko cần thiết,chơi LH có thể cảm nhận nhiệt qua cơ thể mình dc rồi,chỉ cần xài sưởi khi cá bị nấm hoặc phòng nấm khi mua mưa,lạnh đến thôi.nói tóm lại.nuôi LH chỉ cần đèn,nước,lọc,sưởi(khi cần) là ok rồi
    rồi sẽ có ngày công ty cấp thoát nước lỡ cho thuốc quá liều,khi đó có mà toi,phòng bệnh hơn chữa bệnh,theo khuyến cáo thì nước thích hợp nhất để nuôi cá cảnh vẫn là nước đã dc phơi =))

6. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu như ko có điều kiện về vấn đề phơi nước cứ mạnh dạn ra tiệm cá nào cũng có xúc đại cái chai khử clo là người ta bán cho khoảng 8k, nước máy mà ko khử clo lâu dài sẽ bị ngộ độc clo, ko phải chết mà là giảm sức đề kháng của cá, làm cá yếu...thật ra sử dụng đúng liều lượng thì cũng ko có gì,hiệu quả nữa,cứ 2 giọt 1 xô 20lit, goodluck!!

7. thienthachnho

Thích đã nhận:
    12
    vậy nếu mình sài nước máy là phải khử clo và cho mình hỏi mình có thể mua dung dịch khử clo ở đâu vậy bạn à nhệt độ nước trong hồ của mình ngày thì lên đến 32 độ lận còn tối thì giảm xuống còn 29 độ các bạn cho mình tham khảo nhệt độ của hồ nước của mình như vậy là được chưa vậy

8. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    Mấy cái vụ Khử Khử này nguy hiểm lắm àh,,,muốn khử Clo trong nước phải dùng hóa chất.Kô nắm đc nồng độ thì kô nên,
    Thứ 1:_ muốn khử thì phải biết nồng độ Clo trong nước nhiều hay ít mà cho lượng Hóa chất vào để khử???
    Thứ 2:_Làm sao để biết rằng trong nước đã khử hết Clo???
    Thứ 3:_Thời gian bao lâu để biết rằng 100% nước đã an toàn và đưa vào sử dụng???
    Một cách thủ công nhưng kô kém phần hiệu quả:chúng ta nên phơi nước hoặc sục khí nước 12 tiếng đến 24 tiếng rồi dùng.

9. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Chịu khó mua thêm cái xô về ! để nước qua đêm la ok rồi ! cần chi mà phức tạp vậy các bác :)

10. thekingx

thekingx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên khử clo rùi hãy cho vào hồ an toàn hơn đó.
    Nếu sợ cá cắn nhiệt kế thì nên mua nhiệt kế loại giấy dán ở ngoài hồ đó, mỏng dính ah. Đo nhiệt độ theo màu giấy chứ hem cóa thủy ngân.

11. thekingx

Thích đã nhận:
    0
    1 chai khử nc 10k/chai. có bán tại các tiệm cá đó. đọc kỹ hướng dẫn trc khi sử dụng, thường thì 10cc cho 100l nc. còn nhiệt độ hồ như vậy thì ổn rùi

12. thienthachnho

Thích đã nhận:
    12
    nghe mấy bạn phân tích mình cảm thấy sợ quá chắc tốt nhất là mình ko nên cho vào hồ cá các loại hóa chất đó quá cứ để bình thường là được rùi để chánh tình trạn cá bị khìn khìn ko biết đâu mà chữa.Mình cũng xin cám ơn các bạn đã giúp đỡ mình nha.

13. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    Chắc chắn rằng để nước qua đêm kô thể tốt bằng phơi nước ngoài nắng từ sáng đến chiều,,,vì ở nhiệt độ cao,nước sẽ bốc hơi và dư lượng Clo trong nước cũng giải phóng theo.Nhiệt độ càng cao thì Clo sẽ bốc hơi càng nhanh.Một lưu ý,sau khi phơi nước cả ngày ta nên để nước thật nguội và nhiệt độ nước trở về bình thường rồi ta hay thay nước cho cá,như thế sẽ tránh hiện tươgj nhiệt tăng đột ngột cá sốc.

14. thekingx

Thích đã nhận:
    0
    Có thể lấy nước cho sủi oxi 1 ngày rùi cho cá vào, vì sủi sẽ làm Clo mau thoát ra hơn.

15. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    2 trong 1 quá tuyệt

Thanhks bác nhiều lắm ! ý kiến của bác thật khoa học :applause: :applause: em sẽ áp dụng cách của bác b-(
    -Còn cách cua bác Thekingx cũng hay lắm nhưng hơi phiền vì nhiều người kô có máy sủi Oxy , mà cũng tốn điện lắm đấy
    - nếu điều kiện cho phép thì ta nên gộp cả 2 cách trên làm 1 thì thật là tuyệt vời :applause: :applause:
    lúc đó anh em kô cần phải băn khoăn về việc thay nước nữa
    thật cám ơn 2 bác rất nhiều :x
    Thân

16. thienthachnho

Thích đã nhận:
    12
    Mỗi người ai cũng có một ý kiến rất hay và rất hợp lý mình sẽ áp dụng phương pháp của các bạn .Xin cám ơn các bạn rất nhìu

17. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cái này hay à nha. Mới hả bạn giá chắc mềm chứ không mắc đâu. Để cuối tuần mình ra tiện rinh về một cái. À mà dán luôn hay lâu lâu phải thay một cái vậy bạn

18. Baolongnhi

Baolongnhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    dụng cụ đo ph thì nhiều laọi lắm, máy d8o co cái đến 550k theo mình bạn mua hóa chất hoặc giấy thử ph là tốt và rẻ nhất. giấy thử chỉ co 15k xài vài chuc lần chưa hết mà dể sử dụng nửa.nhi65t kế thì 15k, 7k nhiều lắm, ra nguyễn thông mua cho rẻ, tha hồ lựa kiểu.