hỏi về sắc nhật với yến phụng

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi baaaadboy, 22/9/07.

1. baaaadboy

baaaadboy Member

Thích đã nhận:
    1
    em mua một cặp sắc nhật về nuôi chung với 3 con yến phụng,thấy chúng cũng kô cãi vã gì,có một cặp yến thấy hun nhau hoài à,em đã bỏ ổ đẻ trong đó rồi.không biết có bị ảnh huởng gì kô ạ,liệu tụi sắc nhật,yến phụng có đẻ đuợc kô.có cần bắt ra tiêng kô ạ,vì nhà em cũng kô đủ rông để chứa nhiều lồng.Với lại có cần mua cái ổ đẻ cho tui sắc nhật cho chúng nó chung vo ngủ kô hay tui nó ngủ bên ngoài với yến.em có mua cái lồng nho,trong đó có để thau nuớc,áp hai lồng vô mà chờ mãi kô thấy chúng bay vô tắm,vậy phải làm sao cho đúng ạ? và khi tối chúng nó ngủ có cần trùm cái lồng lại kô,hay có cần đẻ bóng đèn sưởi cho chúng ko ạ?

2. Birds

Birds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu như chim yến phụng hun nhau thì bạn để ý xem nó có đúng là một đôi trống mái hay không nếu như là một đôi trống mái thì bạn để ý xem con trống có đứng lên lưng con nếu là như vậy thì chúng sẽ đẻ. Trong tổ bạn nên cho một ít bông hay vải cho êm, chim không chê đâu (nhà mình chim đẻ mình cũng làm như thế). Khi chim đẻ thì bạn nên đẻ ý vì có nhiều lúc bọn sắc nhật vào lôi trứng của chim ra ngoài nếu nó có làm thì bạn nên bắt ra riêng. Khi trời mưa to gió lớn thì bạn nên lấy khăn trùm lồng chim lại chứ không cần phải mua ổ để nó chui vào tránh mưa (vì nó rất thích tắm mưa nên chúng sẽ không chui vào đâu)i. Có thể là chim chưa quen nên chúng chưa dám tắm bạn nên phun một ít sương vào cho chim quen dần và khi khoái quá nó sẽ tắm ( mình cũng đã từng làm như thế). Khi chim ngủ bạn nên trùm lồng lại để chống muỗi. Chúng không cần bóng đèn sưởi ấm cầu kì đâu.

3. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    nếu chịu "hun" chắc chúng là trống mái rồi , 50% là như vậy , nếu là hai con trống thì la ó đánh nhau tối ngày :laughing: , nhưng nhìn như vậy cũng chưa chắc lắm đâu, rãnh bạn post hình lên đi mọi người nhìn giúp đỡ vụ trống mái cho , việc nuôi yến phụng và cách trống mái cũng nói nhiều trên diễn đàn rồi nhưng có lẽ việc phân biệt trống mái gây khó khăn cho các bạn mới chơi :(
    tất nhiên là dc tất , sắc nhật dễ đẻ lắm , yến phụng cũng vậy nhưng sắc có phần dễ hơn yến phụng , vì yến phụng chỉ cần một cái tác động làm cho nó sợ hãi là nín đẻ luôn , nên bạn treo lồng chết một chỗ tránh dịch chuyển , và chỗ đó phải thật an toàn tránh mèo , đặt biệt chuột và kiến :( , ngay từ giờ bạn nên tách ra nuôi riêng thì hay hơn :applause: , ra tiệm mua cái lồng 30k cho mỗi em là ok rồi , ko sợ chật đâu
    vào đây tham khảo cách nuôi sắc nhật http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=1173
    vào đây tham khảo cách nuôi yến phụng http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=565

Last edited: 23/9/07
  4. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    ah` mấy cái này nữa , sắc nhật có tổ khác với yến phụng , và chúng có thói quen ngủ trong tổ , nên có tổ là nhất thiết phải có rồi , còn yến phụng cũng nên có tổ vì có tổ kích thích chúng mau đẻ , nhưng tới mùa sinh sản thì mới vào lận , bạn vào link trên dể xem tổ yến phụng và sắc nha
    còn cách tắm thì dơn giản hơn bạn làm nhiều , chỉ cần lấy cái khay bằng sành mua ngoài tiệm chim cho chút muối vào nước rồi bỏ vào cho chim tắm vào mỗi lần vệ sinh chuồng là ok nhất . mấy cách bạn nói trên chỉ làm chi chim hót thôi:p