Hỏi về sd máy lạnh Halea

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi truong_chinh, 4/6/10.

1. truong_chinh

truong_chinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Có bác nào biết chỉ giùm mình: Hồ nhà mình 1 x 0.4 x 0.5m sài cở 200 lít nước, có người bạn dự định để lại cho mình 1 cái Halea 300A, không biết sài như vậy dư công suất có hao điện Hơn cái 250A không. Vì hồ mình sài cái 250A là được rồi. Xin bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo giúp, cám ơn

2. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    đối với máy lạnh ko có khái niệm là thừa.....máy cs càng lớn làm lạnh càng sâu, chạy ít, bền máy......chắc là tiết kiệm nữa.....

PARASUCO thích bài này.
  3. truong_chinh

truong_chinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Cám ơn bạn, nhân tiện bạn có số Đt của axylen không cho mình xin luôn nhé, đang cần vài món. Cám ơn bạn

4. Rybicka

Rybicka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    trả lời thay TTK Canuc, số đt của axetylen thì có nhưng axetylen không phải là con buôn chỉ là nhờ quan hệ có sẵn giúp đỡ ae thôi, nếu cần gì thì cứ PM cho cậu ấy, chứ bây giờ mà bác gọi điện hỏi đồ thì chắc chắn không được việc.

Cá cảnh VN and canuc like this.
  5. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    các bác ơi. máy lạnh nếu ghi là 1Hp thì đó là công suất. Nó sẽ quyết định cho độ hao phí của điện phải không âjh.
    Còn nếu nó ghi 1000A thì nghĩa là gì ạh. Nó có tác dụng gì khi ghi lên con số như vậy. Chẳng lẽ nó chỉ ghi như vậy để người ta biết cường độ dòng điện nó chạy khi hoạt động là 1KA.
    E vốn là dân ngoại đạo trong kĩ thuật. Mong các bác chỉ bảo.

6. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Các loại thiết bị tiêu thu điện nói chung nếu ghi HP có nghĩa là công suất của máy [ 1 hp tương đương với 1 sức ngựa] và nó cũng cho biết mức tiêu thụ điện năng trong 1 giờ vd; 1 hp= 1 ngựa = 736w .Còn 1000 A có nghĩa là 1000 là công suất của máy để phân biệt với các moden khác to và nhỏ hơn vd 100 a,130 a, 150 a, 250 a, 300a, 500 a ,1000 a, 2000a.Còn đuôi a hay b hoặc ab là để phân biệt dung môi làm lạnh ví như là tủ lạnh đời cũ chạy có tuyết , đời mới ko có tuyết .Loại nào có đuôi a là đời mới chạy ít hao gas hơn.

Last edited by a moderator: 5/6/10
    PARASUCO, overkill0309 and canuc like this.
  7. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    chiller cũng có loại 1000B mà a Trung ?,như vậy đời B là đời cũ ?

8. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    ac..a.c.....1000B là cái chi, còn có 1000AB nữa kìa, nghĩa là thích thì có tuyết mà ko thích thì ko có tuyết, chắc con này xăng pha nhớt đây. đề nghị đông chí Tr giải thích..ac..ac...
    con 1000B dùng đôi môi kém hơn 134

9. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    em chuẩn bị kiếm một cái máy lạnh cho hồ nên cũng có nhiều vấn đề để xin ý kiến của các bác.
    1. Khi các bác sử dụng máy cho hồ, thời gian các bác bật máy là khoảng nào. Hay là như em nghĩ, các bác chơi luôn 100%. Với lại em có thấy một số bác trong diễn đàn sử dụng máy có điều chỉnh nhiệt độ, hẹn giờ tắt mở. Vậy mấy cái đó là ở máy nào mới có hay là cái nào cũng có. Nó có tác dụng gì giúp e không.
    2. Em có cho các chú cá ở trong hồ ăn bobo. Khi cho ăn, thông thựờng thì tắt máy lọc, chỉ để quạt đảo nước thôi. Bây giờ nếu có máy lạnh, khi cho ăn, nếu tắt thì sẽ dẫn đến tình trạng khởi động lại máy => hao điện. Vì theo em biết thì các dòng máy lạnh đều rất hao điện khi khởi động.
    3. Tại vì nhà em chật hẹp, em vốn đang nhét cái hồ của mình vào một cái góc nhỏ không có để máy làm lạnh nước gần được. Do đó, nếu có chắc cũng để cách hồ chính gần 2.5m, vậy theo các bác, với khoảng cách đó thì lượng nhiệt bị tiêu hao qua đường ống có ảnh hưởng nhiều tới tiền điện không.
    4. Hiện giờ hồ nhà em gồm: hồ chính d80xr40xc60, hồ lọc d70xr35xc40, vậy nếu sử dụng thì có thể sử dụng loại nào ạh. Và tình hình là trong một tương lai gần, có lẽ e sẽ nâng cấp lên một cái hồ lớn hơn, tầm d140xr70xc80 và hồ lọc thì giữ nguyên. Cho nên nếu các bác tư vấn giúp em cái máy lạnh, xin chỉ em để sau này em không phải đổi máy ạh.
    Àh, bác axetylen có thể cho em biết nếu nhờ bác kiếm giúp một cái máy lạnh trong thời gian này để đưa vào Tp HCM thì phí thể nào ạh. Em ở quận Phú Nhuận Tp HCM.

10. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    góp ý cùng bạn
    1. bật máy 24/24 luôn. bất kỳ máy lạnh cho hồ cá nào cũng có thiết bị cảm ứng nhiệt để tự động đóng ngắt khi đã hạ nhiệt độ xuống mức cài đặt và tự động chạy khi nhiệt độ tăng lên trên mức cài đặt
    2.mình cũng cho cá nhà em ăn bo bo, và mình chỉ tắt quạt thổi thôi, còn không tắt máy bơm.
    3. tất nhiên là nếu ống càng dài thì thất thoát nhiệt càng lớn. nếu cần thiết bác có thể ra cửa hàng máy lạnh mua đoạn ống bảo ôn dùng cho điều hoa luồn vào cho đỡ hao tổn nhiệt
    4.về máy lạnh thì mình xin tư vấn cho bạn dòng máy của Hailea , công suất từ 0.5Hp-1HP. có thể là Hailea HC 500A hoặc HC 1000A

11. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Bác Nguyệt cho ăn bobo mà không rút máy bơm, vậy lỡ bobo bị cuốn dưới hồ lọc thì sao. Em nghĩ như vậy vừa dơ hồ lọc, cá vừa không được ăn.
    Với lại em còn cho chúng ăn tôm băm nhuyễn nữa. Lỡ mà chúng chưa kịp ăn đã tràn xuống hồ lọc hết thì có mà chết nước, bác ạh.
    Hai dòng máy bác giới thiệu cho em có thể set time được không. Tại em dự định là bật khoảng thời gian 9h tới 23h thôi. Đồng thời bác cho em xin cái Bill chung chung ngoài thị trường của hai dòng máy đó ạh.

12. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    1-bật 24/24 ,khi máy đủ nhiệt thì nó sẽ ngắt,nhưng e thấy máy không ngắt hẳn,nó chỉ ngắt tạm thời -> không tốn điện cho lém .
    2-lúc cho ăn tắt máy bơm,máy lạnh vẫn hoạt động,lúc đó máy lạnh sẽ làm mát trong bình củ máy ,đủ nhiệt nó sẽ ngắt,khi ta mở lại bơm thì máy sẽ bật lại .=> ko ảnh hưởng ji` đến máy lạnh đâu ạ .
    3-máy lạnh để xa cũng có cái lợi,hai.xa thì nhiệt tỏa ra từ máy lạnh sẽ không ảnh hưởng đến hồ,nhưng hại ở chỗ nước sẽ bị mất nhiệt trên ổng dẫn vào hồ=> máy chạy liên tục=>tốn điện
    4-hồ bạn hiện tại thì dùng cái 150-250A là đủ,còn hồ lớn như 1m4 thì cái 300A là vừa đủ,tốt hơn thì xài cái 500A .

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:32 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:27 PM ----------

HC-1000B 300~2500L
    1HP R22
    220~240V(110~120V) 1500~4000L/H
    50Hz(60Hz) 31.3kg
    4.2A(9.6A) 520×400×480mm

1000A

HC-1000A 300~2000L
    1HP R134a
    220~240V 1500~4000L/H
    50Hz 31.3kg
    3.2A 520×400×480mm

13. trungquangdo

trungquangdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    theo các bác cái chiller hailae mà dùng cho hồ kt 12.2-7.5-6.1(dài,rộng,cao) có hợp lý ko ạ
    để em còn biết đường đổi sang cái 500a cho hồ

14. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    đơn vị đo kích thước của bạn ở đây là gì, bạn ghi thế kia thì mình chịu không biết thể tích hồ bạn bao nhiêu. nếu tính là mét thì... ặc ặc... bạn phải chơi 10 cái 2HP may ra mới tải nổi

15. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Thằmg kia mod kiểu gì không dịch nổi mấy con số thế em. Dài 12m20 - Rộng 7m50- cao 6m10. Mình dịch thế đã sát với thông số thực tế chưa bạn trungquangdo nhỉ ? Bể thế này bạm nên chuyển nhà đến cạnh nhà máy làm đá , cho nước bể chạy dưới sàn kho đông lạnh cho đỡ vất vả he he