Hỏi về sự phát triển của trân châu nhật = đèn led 5630 ????

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi skinbin, 31/1/14.

1. skinbin

skinbin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Ae cho e hỏi chút là bể e cubi 30.Em tìm đèn mãi gần như rất khó tìm được đèn ưng ý cho hồ mà e thì lại thích trân châu nhật trồng full nền làm bố cục đẹp về sau nuôi tép.Hiện giờ e làm bể từ hôm 26/1 đến 31/1 chưa thấy hiện tượng bò hay phát triển của TCN lắm.Ae cho e ý kiến với ạ xem e còn sai ở đâu thiếu gì để em bổ sung ạ ? @@!.Tks a e đã quan tam đọc bài
    Thông số bể :
    KT 30x30x30
    Lọc: Boyuef 05 + lọc váng
    Nền 4kg -4,5kg ADA
    Đèn Led 5630 1 thanh 1m cắt làm 4
    Co2: Có khoảng 1-2 giọt/s (Đoán vậy vì e chế ko có reactor.Nhưng khí ra rất mịn và từ từ) Co2 mới chế được 2 ngày hôm nay trước đó ko có co2
    Cây :TCN + ít NMC trồng gần gốc đá
    Sinh vật:3 neon + 2 bút chì + 2 thủy tinh đuôi đỏ.
    Hình ảnh:

GHT thích bài này.
  2. hungnuoc

hungnuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Trồng mới có 5 ngày thì ăn thua gì bạn ơi. Với 1m đèn led 5630 thì hơi ít. Theo mình tối thiểu cũng phải 1,5m (1m đèn led khoảng 14W). Đèn led có 1 nhược điểm là rất khó kiểm soát rêu hại, bể mình 60x36 đang dùng 2,5m đèn này. Mỗi lần thay nước đều phải châm thêm ít thuốc diệt rêu của hoangnam.

skinbin thích bài này.
  3. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    Ừm vụ rêu hại của led thì đúng thật.Còn 1m led hơi ít thì đấy là đối với bể 40 thì ít thật bể mình 30 mà nên hết chỗ + nó cũng đủ sáng tưng bưng cả phòng mình luôn rồi chứ đừng nói mỗi cái bể sáng :p.Đang đợi tiếp kết quả :D

4. hungnuoc

hungnuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Ánh sáng của led khác với ánh sáng của đèn neon nhé bạn. Đèn led sẽ cho cảm giác sánh hơn vì độ xuyên thấu của led cao hơn T5 và T8. Đối với đèn led thì mình chưa đọc dc tài liệu nào tính toán bao nhiêu m hoặc w đối với 1l nước bể thủy sinh, còn đèn neon thì đã có bảng tính toán rõ ràng rồi. Đèn led còn phải trải nghiệm nhiều nữa.

skinbin thích bài này.
  5. xuxu_nguyen

xuxu_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    587
    Yên tâm đi chú led 5630 bọn a dùng nhiều rồi chắc chắn là tcn sẽ bò, nếu tăng sáng nữa khả năng sẽ khó kiểm soát rêu hại về sau ,
    vài ngày nữa bể ổn định tcn sẽ phát triển nhanh hơn....

huykeo and skinbin like this.
  6. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    ôi nghe xong câu này của đại ca XUXU nghe ấm hết cả lòng :p.Công nhận mấy hôm nay e cũng thấy có sự # biệt chút trong bể mà ko nhận ra rõ lắm.Chắc phải chụp ảnh so sánh mới biết được =.=!

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:37 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:31 PM ----------

Các bác cho e hỏi luôn Co2 có cần ko ạ.Co2 thì e chế cũng tầm 1-2giot/s

7. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    Bể sau 7 ngày.Theo a e có biến chuyển gì ở cây cối ko ạ ?

xuxu_nguyen thích bài này.
  8. xuxu_nguyen

Thích đã nhận:
    587
    Nếu chú ko cắm thêm vào thì a thấy mọi chuyện vẫn bình thường...hehe

9. vonghon

vonghon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    cây dài ngả nghiêng hơn và hình như là vẫn hơi thiếu sáng để cây bò sát nền @@!

xuxu_nguyen thích bài này.
  10. Sukiaki

Sukiaki Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Thực ra câu hỏi này, để trả lời 1 cách chính xác thì cần phải tập trung vào nhiều yếu tố. Bản thân LED 5630 không phải loại nào cũng giống nhau, chính vì thế trước khi mua LED bạn cần nắm bắt rõ nhu cầu và mục đích sử dụng...
    Thứ nhất là yếu tố nhiệt độ màu: cái này cũng như bóng huỳnh quang bạn cần chọn đúng nhiệt độ màu phù hợp với mục đích trồng cây gì của ban 6500K hay 10000K .....
    Thứ hai là yếu tố quang phổ và quang thông... Cái này giải thích đầy đủ thì có lẽ bạn nên đọc qua một chút ở Wiki http://vi.wikipedia.org/wiki/Lux
    Bể của bạn sau 7 ngày mà Trân Châu Nhật vẫn chưa có phản ứng tích cực thế kia thì mình nghĩ là hơi chậm rồi, thường thì nếu môi trường tốt, với TTN chỉ cắm vào sau vài hôm là nhìn thấy được nó phát triển thay đổi từng ngày

11. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    Thực ra mà nói bác nói cao siêu quá e lại ko hiểu :D e toàn lấy exp của mấy a e đã xài led 5630 đã trồng TCN rồi e mới đi đặt làm mà.Đặt của bác GRAP chứ ai nữa đâu ạ :p
    Cái cây e cắm là cắt cả ngọn dài ngoằng ra e cắm sâu xuống giờ nó mọc lêu ngêu ra @@!.Thấy a e bảo là nó sẽ bò nhưng kiểu cắm đó nó xấu @@!.
    Hehehe e ko có đụng gì nữa đâu a à :D

12. Sukiaki

Thích đã nhận:
    65
    Mình dùng đèn LED cho hồ của mình cũng hơn 1 năm rồi, tuy mình không cao siêu, nhưng cái cơ bản để nắm bắt khi bạn thực sự đam mê 1 điều gì đó thì mình nghĩ bạn cũng nên bỏ chút thời gian nghiên cứu.
    Còn đây là TCN ở bể của mình chụp hôm mùng 2 tết.. Đúng hôm 23 tết mình mới có dịp ở nhà lật lại nền bể, thay đổi bố cục. Mình mới bắt đầu đi nhặt được 1 ít và cắm rất thưa, khoảng 4, 5cm 1 ngọn, cũng cắm đứng, vì hồ mình lớn quá khó cắm. Ánh Sáng càng mạnh Trân Châu càng bị đè xuống bò rất sát.... Bể mình mới làm lại chưa sục CO2 nhé, bọn này thêm CO2 vào nữa thì cắt không kịp đâu bạn

muoivankhatmau and skinbin like this.
  13. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    Cây mình có phát triển mà nó cứ thấy dị dị thế nào ý.Cái thì ngóc đầu cao lên cái thì cao lên xong cong xuống gần nền cái thì ko cao nó bò mọc thêm nhiều lá thui :p

14. Sukiaki

Thích đã nhận:
    65
    Hê, theo mình bạn cứ mạnh dạn bổ sung thêm ánh sáng đi, rêu hại sẽ xử lý sau.. Để TC có lực đã rồi cắt giảm sáng cho vừa. Bình thường TC bò thì nó không ra thêm lá, chỉ có 2 lá, cứ khoảng 3 đốt ngọn bò nó sẽ rẽ nhánh 1 lần. Đặc biệt khi nó bò vào góc thiếu sáng, độ rẽ nhánh càng tăng, lúc này ngọn nó vươn lên như cây bạn đang trồng đó, nhìn khá dị. Nói chung, theo mình CTN là loại dễ sống, chỉ cần duy nhất 1 yếu tố là AS mạnh tối đa. CO2 có càng tốt ko có cũng chẳng sao, as mạnh là bò ầm ầm

15. xuxu_nguyen

Thích đã nhận:
    587
    Nếu chú muốn bò nhanh thì tăng sáng, kiếm thêm 25cm nữa hàn tí là xong, còn ko as vậy cũng đủ bò. Nếu quan sát sẽ thấy rễ ở thân bắt đầu dài ra cắm xuống nền, sau đó kéo cây bò xuống

16. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    Cái này chuẩn à nha a à.E thấy cây cong và rễ bắt đầu dài ra rồi a à :D

17. nnes

nnes CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,225
    dù gì cũng đã mua và dùng đèn led roài, hãy chờ và cảm nhận, hỏi han làm gì lắm, thấy cứ có ai góp ý tiêu cực là thấy chú cãi nhem nhẻm ý thì hỏi làm gì. =))

18. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    Hehe hnay đc đại ca grap qua thăm nhà rồi yên tâm rồi :v mà nó lên full được hết a yên tâm :v chỉ còn lo vụ khi nào cái đầu cắm của led hỏng phải thay = nguồn tổ ong thôi a à :D

19. b_c_c

b_c_c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    hình như có bò đấy chứ em, nhưng vẫn hơi bị cao.....................................................

20. cacanhhen

cacanhhen Banned

Thích đã nhận:
    13
    bác này nghỉ bán cá rồi à ..........................