Hỏi về tách hồ điệp con ra khỏi mẹ

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi Cậu Quý, 5/7/12.

1. Cậu Quý

Cậu Quý Member

Thích đã nhận:
    1
    Số là e có trồng khoảng 15 giỏ điệp các màu nhưng tự nhiên có 3 cây nó mọc cây con ở thân cây mẹ,cây e trồng lâu nhất là đợt em học lớp 8,năm nay hết 12 rồi,nó mọc 1 cây con nhưng e ko dám tách ra sợ chết,thế là từ đấy nó lớn dần rồi năm nay ra hoa,hoa tàn nó lại mọc thêm 1 cây con trên cây con ấy rồi lại mọc 1 cây con nữa ở cây mẹ,cây mẹ bh hình như nó ko phát triển dc các bác ạ @@, còn 2 cây khác thỳ mọc cây con lớn bằng 1/3 cây mẹ,rễ mọc tùm lum luôn,bh vẫn đang ra rễ mạnh lắm. Bác nào chỷ hộ e cách giải quyết cái,e sợ mấy cây mẹ nó ko lớn dc nữa mất @@
    Thank các bác trc' :d

MAVOI thích bài này.
  2. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    Cho em xin mấy cái ảnh chụp đi, trên diễn đàn nhiều người trồng hồ điệp giỏi lắm, rất là nhiều kinh nghiệm,

3. ThanhNM

ThanhNM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    Hóng các bác :)..............................................................................

4. Cậu Quý

Cậu Quý Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác đợi em mấy hôm,e thi DH trên HN xong rồi e mới về dc ^^

5. Meorung

Meorung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    582
    Nhà mình cũng có một cây hồ điệp không ra hoa nhưng nẩy mầm cực nhiều, mới trồng được khoảng hơn 1 năm từ ngày mua có 6 lá đến giờ nảy lên 5 mầm rồi. Mình vẫn để nguyên chậu, không bóc tách mặc dù cây con đã có nhiều rễ riêng.
    Khi cây con ra rễ riêng bạn có thể tách cây ra trồng riêng. Nhớ bôi vôi vào vết cắt nhé.

6. Cậu Quý

Cậu Quý Member

Thích đã nhận:
    1
    cây của mình nó ra rễ nhiều,bám hết vào than,tách ra sợ nó chết @@

7. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    dùng một chiếc kéo chắc khỏe, lùa nhẹ nhàng vào giữa hai cây cần tách, bấm một nhát cực mạnh, cho nó tách ra rồi bôi vôi vào giữa hai vết cắt rồi dể yên đó thế là cả cây mẹ lẫn cây con cùng phát triển, theo như kinh nghiệm của mình thì tùy vào từng loài mà nó phân tán theo nhiều kiểu khác nhau, với những loại như hồ điệp thì khi cây mọc lâu năm , thân nó quá dài thì theo như tự nhiên dưỡng chất hấp thu từ rễ phải chuyển lên tới ngọn để nuôi lá mầm, vì đường vận chuyển dài quá nên nó mệt vì thế nó mọc ra chồi mới để tiêu thụ số dưỡng chất đó nên ngon chính ít dưỡng chất nên chậm phát triển ,với tình trạng này bạn có thể cắt ngọn cây chính dài khoảng 18cm làm cây mới đoạn thừa để lại nuôi lấy cây con. hoặc vì bạn nuôi thúc phân bón tốt mà lại trong môi trường quá ẩm, vì cây phong lan nó khôn như người ý , khi ẩm quá nó sẽ không ra hoa vì ra hoa sẽ bị hơi ẩm làm hoa thối nhanh và không kịp để côn trùng thụ phấn nên nó chuyển sang phương án 2 đó là đẻ cây con điên cuồng luôn để tiêu hao năng lượng,