hỏi về Tật thăng lồng của chích chòe lửa

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi linhle_designer, 16/5/12.

1. linhle_designer

linhle_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    em có con lửa dán cánh...nó có độc chiêu đứng ở cửa lồng..thăng từ bố tới nóc..nhưng ko chụp nóc.thăng lên xuống 1 2 lần nhẹ nhàng như Sơn Ca vậy...các bác chơi chim cho em hỏi tật vậy là tốt hay xấu #:-S..em thì thấy khá lạ và đẹp..cám ơn các bác.

2. linhle_designer

Thích đã nhận:
    129
    không bác nào am hiểu về các tật xấu của chòe lửa cho em biết với.

3. loi linh

loi linh Active Member

Thích đã nhận:
    17
    thăng lồng thì chưa biết bạn ơi....chứ lộn lồng thì khỏi chửa,bạn cứ nuôi cho tốt đi.....

linhle_designer thích bài này.
  4. linhle_designer

Thích đã nhận:
    129
    hy thanks bạn..mình đâu có định chữa..chỉ hỏi tật đó có tốt hay xấu..vì chim không chỉ nuôi trong nhà..ko chỉ mình mình ngắm.^^

5. M.U

M.U Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Bác có con Chim "độc lạ" mà cho là tật lỗi ???!!! càng quái dị càng quý hiếm Bác ạh ! chúc mừng Bác !

linhle_designer thích bài này.
  6. linhle_designer

Thích đã nhận:
    129
    thanks bác ^^..ai cũng nghĩ như bác thì tốt quá..^^

7. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Mình lúc trước cũng có 1 con như vậy. Nó cứ đứng trước cửa lồng và lao lên gần tới nóc lồng thì rớt xuống lại (không đeo bám gì cả) nó làm thế gần 3 năm trời mà không chán nhưng mình thì chán tận cổ nên ...thả luôn về rừng. Chim bổi mới bẫy về hay bị vướng vào lỗi này.

8. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    chim xung thường hay vậy đó bạn chuyện đó bình thường thôi chim càng vận động nhiều càng tốt miễn hót hét ok là được rồi...

9. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Đây không phải là sung mà là do nhát. Chim bỗi thì cũng hay gặp trường hợp này! Tuy nhiên có con thì 1 vài tháng thì hết nhưng có con thì có nuôi miết thì nó vẫn thế. Mình đã gặp trường hợp này nhiều rồi. Như con trước mà mình nói ở trên, mình đi bẫy trong rừng và gặp nó, khi nó về thì nó đấu với chim mồi gần nát chim mồi luôn nhưng không vào bẫy nhưng gần 1 tiếng sau nhờ con mái ở đâu lảng vảng tới gần nên nó mới đá lụp, đuôi gần 22cm. Mừng quá nên đem về nuôi, nuôi gần 3 năm trời mà không hót 1 tiếng mà suốt ngày chỉ chơi có 1 trò đó thôi, nên sau gần 3 năm nuôi dưỡng đành ngậm ngùi nói "goodbye nhé em"... cho về rừng luôn. Hi vọng chim của bạn không như con của mình.

Last edited: 19/5/12
  10. dttvu

dttvu Active Member

Thích đã nhận:
    21
    Trước mình cũng có 1 con thuộc 5 mùa hay nhảy (nhảy chứ ko bung cánh bay) như vậy,chim mua lại,nhưng về nuôi 1 mùa sau thì hết.

11. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Mình có quen một chú gần nhà chim hót rất ác chú ấy có nói lửa khi căng sẽ nhảy như bạn miêu tả đa số chim hoạt động nhiều, có lực nuôi rất thích, trường hợp em lửa của bạn thì mình chưa gặp nhưng em lửa của mình hiện giờ cũng rất hay "thăng" và chụp lồng như điên chả hót hét gì cả, dù nó không phải mẫu chim lực... nuôi rất chán :).

12. tienhungvtnet

tienhungvtnet Active Member

Thích đã nhận:
    15
    cái đó là tật xấu đó bạn,nói chim bạn là chim bổi thì muốn thuần nó hơi khó đó

13. giangnamphong

giangnamphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Trong số đông, đôi khi có một con nó bị khùng khùng như thế. Nếu chán có thể bán hoặc thả ra Avary nuôi chơi !

14. Tran Quy Vinh

Tran Quy Vinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    trường hợp chim thăng như bạn mình cũng có hai em, một em than và một em chòe lửa, tất cả đều là chim bổi rất nhát. Thông thường khi chim thăng như vậy thường tìm vị trí có ánh sáng như khe chữ A ( khi mình vén áo lồng). có con khi thăng lên bán nhẹ vào nan lông phía trên, có con thì chắng bám chút nào hết. Nhìn chung thấy rất chướng mắt, là một tật xấu nhưng mình nghĩ cũng dễ chữa thôi, khi thuần sẽ bớt thăng đi nhiều, Còn bây giờ để chim bớt thăng mình làm như sau: chỉ vén chữ A phần lồng phía dưới, phần trên vẫn che. Còn một cách nữa mình thấy chim hết thăng được là dùng cấu phụ hoặc cóng gắn vào vị trí chim thích thăng, làm cản trở việc thăng của chim, khi thăng lên vướng vào cầu hoặc cóng bị té ngữa nên sợ.

15. linhle_designer

Thích đã nhận:
    129
    hehe..chim của mình hót từ sáng tới tối..đấu đập đuôi 3 nhịp sàng cầu và hai bên có dán cánh đều nhau.chim bổi 1 mùa mà chơi ok lắm..có tật ăn ít cào cào ngày có 7-8 con cào cào mà cũng bỏ mứa @@
    ps: nuôi 1 mùa mà ko hót mình còn điên nữa nói chi bạn 3 năm..thật là ngưỡng mộ công mài sắt của bạn

16. thanhdaklak

thanhdaklak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Em có 1 con "độc lạ" nhu bác nói nè: nó gặp chim khác là rứt lông, rứt cánh tùm lum....như vậy có phải là hiếm hok ^^! ha ha

17. tychuot

tychuot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    cho mình hỏi bạn chút. Chim bạn dán cánh được mấy mùa rồi, mùa sau cánh dán có nhiều hơn mùa trước không. Mình nghe nói chim suy thì nó cũng ra dán cánh. Mình mới mua 1 em cũng dán cánh nhưng e nó bị suy, mình cũng sợ nếu chim ăn đầy đủ, không suy thì e nó sẽ ra lông đen phải kg?

18. linhle_designer

Thích đã nhận:
    129
    chim mình dán mỗi bên gần nửa bộ cánh...dán cánh từ bổi..thay lông 1 lần vẫn còn nguyên ^^..hy vọng mùa sau thêm vài cộng đuôi cho nó hoành tátràng =P~
    chim suy thì cũng có thể bị bạc lông ( phần nhiều thấy ở Họa Mi ) chăm tốt thay lông sẽ hết bạc b-(

Last edited: 28/5/12