Hỏi về tên và cách trồng loài lan này

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi remmuh, 14/3/12.

1. remmuh

remmuh Member

Thích đã nhận:
    20
    E gần như không biết về hoa lan. Hôm vừa rồi có đi rừng (ở Yên Bái) nhặt được cây lan này nhưng chả biết gì về em nó.

Các bác bổ túc cho em với ạ, về tên và cách trồng, chăm sóc nó.

Thanks các bác!

gadep, paopao, NGOCUONG and 1 other person like this.
  2. vinhlisheng

vinhlisheng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    750
    Cây này là cây Hoàng Lan, xuất xứ từ rừng Tây Bắc. Nhà mình có 1 cây; khi mua từ rừng về cây bị cắt rễ và chưa thuần khí hậu ban đầu sẽ xuống lá nhiều, có thể lơ thơ còn vài lá và trơ lại củ.
    Bạn đừng lo! Cứ đem trồng như địa lan. Nhà mình trồng em nó ra vài thân cao đến 30cm rồi. Vấn đề ra hoa thì có lẽ để nghiên cứu tiếp nha vì mình sống ở HP (Đông Bắc rồi)

Với địa lan; chất trồng như sau:
    1. Thành phần cơ bản:
    - Đất nền: Tươi xốp, nhiều màu ở thể hữu cơ đang hoại mục là tốt nhất.
    - Bổ sung (% theo khối lượng tổng thể chất trồng): 10-20% vụn gỗ mục cả vỏ (có chất xenluloza ~ cellulose), 10-20% than (gỗ) vụn. Luôn giữ ẩm nhưng không ướt để có tác dụng nhử rễ ăn ra hay ACE hay gọi là hồ rễ.
    2. Tưới/ Giữ ẩm cho chất trồng:
    - Tránh gió khô (Gió Tây/ Gió Lào) lùa qua phần nổi của cây.
    - Tưới loang theo tán bóng, tốt nhất phun mù nhân tạo vào các thời điểm trước bình minh và sau hoàng hôn.
    Có gì không hiểu biết mong anh chị em tham gia giúp đỡ

Last edited: 14/3/12
    gadep, phondong, paopao and 3 others like this.
  3. remmuh

remmuh Member

Thích đã nhận:
    20
    Cảm ơn các bác.

Giờ e chẻ đôi nó ra rồi trồng thành 2 khóm có nên không ạ? Vì nhìn nó phè phè ra hơi xấu

4. vinhlisheng

Thích đã nhận:
    750
    Cứ tách khoảng 3 củ một khóm, trồng lên được bạn à! Nhưng ngta ít khi tách mà để cả khóm vì còn chồi cây non lên nữa thì sẽ đều và để cả khóm cây khỏe hơn. Trồng địa lan có khi mất 3-5 năm mới có thành quả.

MAVOI and remmuh like this.
  5. remmuh

remmuh Member

Thích đã nhận:
    20
    Thanks bác!
    Tý nữa thì em băm nhỏ nó ra để trồng, nhỡ tay mua gần chục cái chậu rồi, lại phải đi kiếm thêm thôi :laughing:

Mà em thấy các bác cho thêm perlite vào. Em tìm mà không biết ở ngoài Bắc bán ở chỗ nào cả.

Em định trồng như này: Chậu bằng đất nung; than củi, vỏ dừa. Phải thêm những gì nữa ạ?

vinhlisheng thích bài này.
  6. vinhlisheng

Thích đã nhận:
    750
    Đáy chậu lót xốp hoặc vật liệu thoát nước để trống úng.

Phía xung quanh thành chậu và mặt chất trồng nên đặt và phủ những viên đá sỏi/ hoặc đá tổ ong/ hoặc đất ruộng cắt lát phơi khô mục tiêu để trồng nén chặt rễ (Sinh học ngày xưa có học, nước đưa lên đến ngọn cây nhờ sức nén của rễ và sức ép của lá, có lẽ địa lan cũng vậy).

Chất trồng;
    - 30% đất sinh học màu đen + 20% đất (phân) ủ màu nâu nâu (2 thứ này có bán ở các cửa hàng bán vật liệu trồng lan ở nơi mình và các nhà vườn hay mua cả bao 50kg)
    - hoặc 20% sỉ than (đã ngâm nước 2-5 ngày) + 30% đất tơi xốp
    - cùng với than củi và vỏ dừa như trên.

Last edited: 16/3/12
    paopao and remmuh like this.
  7. vinhlisheng

Thích đã nhận:
    750
    Bạn lưu ý đừng để phần chân củ lan nằm ngập trong chất trồng mà hơi nhô lên chút xíu thôi, tránh ẩm của chất trồng sinh nấm bệnh cho cây.

remmuh thích bài này.
  8. LENH HO XUNG

LENH HO XUNG Active Member

Thích đã nhận:
    347
    Lọai Hoàng lan này hơi bị khó trồng đấy , nó ra hoa là cả một kỳ công ghê ghớm .

remmuh and vinhlisheng like this.
  9. remmuh

remmuh Member

Thích đã nhận:
    20
    Em lại hỏi tiếp :)
    Em vừa đi Bát Xát, Sa Pa về mua được 2 cây này. E dự 1 cây vẫn là hoàng lan, cây còn lại là lan hài.
    Các bác chỉ giúp e cách trồng 2 cây này với ạ.
    Đây là chậu hoa ở Y Tý, em đếm được 10 cành hoa, mỗi cành từ 12 - 17 bông :x

gadep and vinhlisheng like this.
  10. culanluasg

culanluasg Bác sĩ "gây nghiện"

Thích đã nhận:
    695
    em này có lẽ chỉ cần ít than hoa đập nhỏ và dớn cọng là xong bạn ah
    đây là dớn cọng có bán ở cửa hàng

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:53 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:50 PM ----------

em này ở miền nam cũng thế thêm ít dớn mêm hay rễ dừa cũng ok,có bạn lại pha thêm với vụn than tổ ong,cũng có bạn trộn thêm với chút cát ,hay đất bờ ruộng phơi khô chặt nhỏ

paopao, remmuh and vinhlisheng like this.
  11. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    không biết cậu dân tộc nầy có bán chậu hoàng lan kèm cái nhà gỗ không nhỉ , khí hậu vùng cao sướng thật , hìn cành hoa mà hãi hùng , nhiều hoa là một nhẽ nhưng dài đến hơn mét thế kia thì thật sự là điên đảo

paopao and vinhlisheng like this.
  12. vinhlisheng

Thích đã nhận:
    750
    Em bổ sung thêm bác Cù! Ngoài các vật liệu trên đối với lan hài, bạn có thể cho thêm ít đá tổ ong (Đá bọt) hoặc đá vôi viên cỡ 0.5 đến 1.0cm. Cái này có tác dụng vừa giữ cho ẩm + mát cho chất trồng, vừa tạo các khoảng trống cho các chất trồng phía dưới ko bị úng đọng nước. Lan hài ko cần phân bón nh đâu nhé, bón nhiều là chết.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:17 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:10 AM ----------

Bạn cần mua thì có chậu đến cả 100 nhánh hoa như thế ở Sa pa có bán, giá ngót 150 triệu.

Last edited: 4/4/12
    remmuh thích bài này.
  13. culanluasg

culanluasg Bác sĩ "gây nghiện"

Thích đã nhận:
    695
    giá kinh quá vậy ??? vậy mà Cù tưởng vài triệu là cùng cho một chậu địa lan

Last edited: 4/4/12
    paopao and vinhlisheng like this.
  14. remmuh

remmuh Member

Thích đã nhận:
    20
    Các bác làm em hứng quá :laughing:
    Em up tiếp vài hình hôm vừa rồi gặp. Lan ở Sapa thì vô đối thật, chỉ biết nhìn mà chả chụp được cái ảnh nào nên hồn.
    Đồn biên phòng xã Y Tý, huyện Bát Xát, LCai
    Cái thằng cắm mặt vào hoa là em ạ =))
    Em hỏi tiếp về loại này ạ.
    Bạn em đi Yên Bái chụp được ảnh này, duy nhất một ảnh. Mọc ở độ cao khoảng 2400m

15. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    SaPa sướng thiệt , mình có thằng anh họ tên là Chiến họa sỹ dạt nhà lên sapa làm đầu gấu một thời gian rồi cưới luôn một con vợ trên đó , nó cứ gạ lên đấy chơi mà chưa lần nào lên được , hè năm nay chắc phải lên đó một chuyến xem có móc lốp được ít động vật quý hiếm gì không đây , thấy bảo nhà hắn ngâm toàn rượu thuốc dân tộc nhắm với thịt thú rừng rồi lang thang ra làm tình giữa chợ ( chợ tình mà ) thì đảm bảo cực kỳ tội lỗi , đề nghị ông chủ topic này xóa đỡ thư đi , hòm thư đầy quá muốn giao lưu chút mà không gửi được tin nhắn

16. remmuh

remmuh Member

Thích đã nhận:
    20
    Các bác giúp em tên loài này với ạ. Bạn em nó đi leo núi chụp được, ở độ cao khoảng 2400m của phía tây tỉnh Yên Bái

17. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    Hàng Đào :x , không cần biết là cái loại gì cứ nhìn thấy là hàng đào , nhìn hoa thì giống hạc đính nhưng lá thì không phải , đào về biết đâu nó là là bông cuối cùng trên quả đất này nên đào một nửa thôi để dành một nửa hôm nào gửi cho mình chơi với nhé =P~

18. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Bác không chụp rõ môi hoa và lá nên chưa thể xác định là Pleione formosana hay Pleione praecox. Chi Pleinoe này nhiều ở Trung Quốc nhưng ở Việt Nam rất ít vì vậy chưa có trong sách của Trần Hợp. Bác nào biết tên Việt cho mình xin với!
    Thân

remmuh and vinhlisheng like this.
  19. remmuh

remmuh Member

Thích đã nhận:
    20
    Cảm ơn các bác.
    Vì là bạn em thấy nó nên chụp lại, mà lại không chụp được chi tiết, em có hỏi nhưng lại không nhớ vì lúc đó đang tập trung vào đường đi.
    Em cũng đi qua khu vực đó nên có thể mô tả tàm tạm thế này: Nó mọc ở dưới đất, khu vực ít có cây to do cháy rừng cách đó vào năm, hiện tại chủ yếu là cây bụi. Nằm ở độ cao 2400m so với mực nước biển thuộc dãy Hoàng Liên Sơn (đoạn địa giới giữa tỉnh Yên Bái (huyện Trạm Tấu) và Sơn La (huyện Bắc Yên và Mường La)).
    Theo mô tả của bạn em thì em xác định nó nằm ở phần chuẩn bị leo dốc ngược (phần tô màu đỏ)[​IMG]

vinhlisheng thích bài này.
  20. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    đào đê , mất công chụp ảnh thế này mà không chạy sang ngọn núi bên ấy luôn đi , tiện thể ngó nghiêng xem xung quanh có hoa thơm cỏ lạ gì không , biết đâu lại có vài anh hùng hảo hán lảng vảng quanh đó . Lần sau về dưới xuôi nhớ mua vài chục tấm dớn đem lên đó mà gim phong lan , khi nào bén rồi đem về xuôi không sợ cảm cúm nữa , nhất là mấy cái giống đơn thân bọn này tụt lá vì thay đổi khí hậu thì ít mà vì dân buôn bọn nó toàn cắt hết rễ nên khi gặp hoàn cảnh thanh đổi là tụt tụt , không khéo tụt cả cây luôn

paopao, remmuh and vinhlisheng like this.