Hỏi về tép gạo trong hồ thủy sinh

Thảo luận trong 'Cơ bản setup hồ tép' bắt đầu bởi Mr DL, 1/4/11.

1. Mr DL

Mr DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    Chuyện là hồ em lên rêu quá nên em mua 2k tép gạo về ỏ trong hồ ho nó dọn.
    Em muốn hỏi nếu sau này hết rêu mình nên vớt tép ra hay cứ dể nuôi trong hồ ?
    Tép gạo có phá cây không nếu mình cho ăn đầy đủ ?

Em thấy có mấy em to to nhìn càng cứ như CF á :devil:

2. longk

longk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    655
    tép gạo cứ để trong hồ cũng đc bạn àh, ko ảnh hưởng gì đến cây cối và môi trường đâu :D

Mr DL thích bài này.
  3. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Tép Gạo hay tép suối nuôi cũng 1 thời gian là đi hết mà..chơi cho thú mấy bữa thôi bác ạ ^^

Mr DL thích bài này.
  4. Mr DL

Mr DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    Có mấy em đen thui, càng to như CF nhìn gấu mèo lắm cơ :D

5. ymphuong

ymphuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    CF việt nam đó( có càng thì gọi là tôm rồi). tép gạo nhà em nuôi hơn năm nay có chết con nào đâu mỗi tội trắng thấy ghét mà khó bắt ra được quá
    tép không phá cây nhưng cho nó ăn đầy đủ thì đừng hòng nó ăn rêu:D

6. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Làm sao mà đi hết được khi trong bể có cây cho chúng nó trốn hả bác :D
    Có cá cũng ko ăn hết đc tép con

7. Mr DL

Mr DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    Hỳ vậy mà nó đang dọn rêu cho em đó bác, tầm mai chắc là sạch hồ
    Em tính rồi, nhắm chúng nó dọn xong thì em làm cái bãy tép là lấy 1 cái rổ đồ chơi be bé của nhỏ em gái 3t bỏ thức ăn vào dụ mấy con tép chui dzô rồi kéo lên. Nếu mà ko được chắc em tắt đè xì co2 tầm 30p chắc tụi nó cũng lật kèo hết b-(

8. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    em cũng muốn nuôi tép gạo bác mua được ở chợ nào thế chỉ em với :D Thanks!

9. Mr DL

Mr DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    Bất cứ chợ nào bác à, ra chỗ bán cá cảnh hỏi nó có bán tép mồi không. Mua tầm 2k là 1 đóng, siêng thì ngời lựa lựa mấy con nào nhìn hoành tráng rùi vớt

Mr_guns thích bài này.
  10. meo-gia

meo-gia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Ở SG mình thấy người bán có 2 loại. Khi mình hỏi mua tép nhỏ, thị họ bán loại tép gạo thường thấy có lẫn tép mũi đỏ (max size khoảng 15mm) , còn tép lớn là loại có càng (max size khoảng 30-40mm) như bạn nói ở trên. Thích loại nào thì hỏi mua loại ấy. Tất nhiên là thể mua tép nhỏ nhưng vẫn bị lẫn vài con tép lớn và ngược lại.

Nhiều người nói loại lớn hay phá phách, nhưng ờ nhà mình, mình chưa thấy loại nào phá cả, trừ tính tham ăn vô độ, riêng mũi đỏ khi đói có gặm MỘT SỐ loại là cây (VD nó thích gặm lá thủy liễu như chê trân châu). Bọn này bò qua lại nhìn cũng vui chứ kg ngứa mắt như ốc. Chúng cũng không sinh sản, dù có ôm trứng, nhưng do ấu trùng (bọn này bậc thấp nên nở ra ấu trùng chứ kg như RC nở ra tép con luôn) đòi hỏi nước lợ nên kg sống đc trong bể TS. Tuy nhiên, nếu hợp nước thì sống khá dai, ở nhà mình thấy có con sống hơn 1 năm, sau đó lật hồ nên kg biết nó sống lâu nhất là bao nhiêu.

Mua 2K thì tội người bán quá, thời buổi này, 2k kg gởi nổi xe. Nên mua tối thiểu . . .5K :))

Điều quan trọng bạn nên chú ý là : KHÔNG BAO GIỜ ĐỔ THẲNG TÉP MỒI VÀ NƯỚC TRONG BỊCH TÉP VÀO HỒ.

Bọn tép này hay bị ký sinh, 1 loại mình thấy giống giáp xác, bám vào đầu tép, . Thứ nhì là trùng 2 đuôi (Trùng mỏ neo), cả 2 sau đó sẽ bám vào cá của bạn. Bạn nên vớt ra thay nước sạch, thau màu trắng thì lựa đỡ hoa mắt hơn, sau đó tỉ mẩn bắt từng con ưng ý bỏ vào hồ. Vợt và thau sau đó rửa sạch, phơi nắng.

Có thể bạn chê mình dài dòng, nhưng nêu bạn bị dính ký sinh 1 lần thì sẽ thấy cẩn thận kg thừa (ý mình nói cá của bạn dính ký sinh)

Last edited: 4/4/11
    Javamoss, kunkunhp, HanhNV and 5 others like this.
  11. Mr DL

Mr DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    Kỹ vẫn tốt hơn đứng không bác. Nói chứ em mua 2k mà lựa có vài con à, bỏ hết 2k vào chắc tụi nó chén sạch cả cây cối ^^

12. duy linh

duy linh Active Member

Thích đã nhận:
    7
    ngày xưa mình thử nhân giống chúng ngoài trời, bị rêu nhiều lắm. mình dùng tép để diệt nó, rất hiệu quả.nó chăm sóc từng cái lá cây rất tốt. mà tảo trong nước cũng dc chúng ăn sạch. nước rất trong. nếu thiếu thức ăn chúng ăn luôn cả mùn bả hữu cơ, lá cây mục... nói chugn là có lợi chứ không hại. àh tép nhà mình sinh sản được đó. sinh sản nhiều lắm. tép con bơi cũng dể thương. làm thức ăn cho cá được đó.

13. lam_cantho

lam_cantho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Tép gạo ăn rêu ít hơn bình tích bạn ạ! Ăn rêu ít mà lại hay tóm lũ neon của mình, tép gạo mình nuôi hơn một năm, tụi nó lột xác hoài mà không thấy tép con.