Hỏi về tép

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi dahakan, 22/12/07.

1. dahakan

dahakan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mấy pác cho em hỏi là loài tép nào cũng ăn rêu và phù du ở trong bể hả các pác?
    Vật Tôm nó cũng ăn rêu không vậy?

2. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Chủ đề thì bác hỏi về Tép nhưng câu sau bác lại hỏi về Tôm, em có ông bác nuôi đìa Tôm nước mặn nghe nói ổng cho ăn thức ăn công nghiệp chứ chưa nghe ổng nói cho ăn rêu.
    Cho hỏi bác định nuôi Tép hay nuôi Tôm vậy? Thân

3. dahakan

Thích đã nhận:
    1
    ừ thì em hỏi cả tép lẫn tôm, coi thử 2 con này con nào ăn rêu? pác nào biết trả lời dùm nhé, theo em thì nên thả tép thì hơn, chứ thì chậc chậc, chả có tiền mà mua.

4. cacon

cacon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đây nè Tôm và tép của Mỉnh đây, tất cả diều ăn rong hết , ăn rêu thì chưa thấy
    Đây là tép mồi bình thường, có lúc ăn rêu nhưng đa số là an rong
    http://aycu32.webshots.com/image/36991/2001678008914298019_rs.jpg
    còn đây là Tôm càng xanh
    do hình chụp hoi dở nên kô thấy rõ
    http://aycu40.webshots.com/image/35839/2001634234338193077_rs.jpg
    còn đây là Tom càng đỏ(Mình tự đăt tên đó hehehe)
    http://aycu11.webshots.com/image/35690/2001661564145238012_rs.jpg
    còn nữa do nó biết mình chụp hình nên chốn hết rồi và Mình chụp hình tệ lắm nên hình khá xấu, thông cảm nhe
    Chú ý: Kinh nghiệm riêngn nếu Ban muốn nuôi mấy thứ này tốt nhất cái nền của Bạn fải là nền sỏi nhe, đừng thấy Mình nền cát mà làm theo đó, mấy chú Tôm càng nó lột banh cái nền lên luôn đó

5. dahakan

Thích đã nhận:
    1
    Vậy bạn ơi cho mình hỏi bọn tôm tép này nó có ăn cây thuỷ sinh của mình không?
    Bể của mình đang bị rêu nâu nên mình muốn thả tép ăn rêu vào để nó dọn bọn rêu nâu đi. Không biết tép này là loại tép gì, và giá cả của nó ra làm sao?

6. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    @ to cacon : hình của bạn mình nghĩ đều là tép mồi, hình đầu tiên là tép mũi đỏ. Các hình sau là tép mồi to có càng.
    @ to dahakan : nếu muốn diệt rêu bạn mua tép yamato về cho nó ăn rêu, ở HN mình không biết còn ở HCM thì 20k/em

7. cacon

cacon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    To aeolus: tất cả tép tôm mình nuôi đều bắt trong thao tép mồi cả, con đầu tiên là tép mồi đó kô fải mủi đỏ, mấy con mủi đỏ chốn mất tiu nên Mình kô chụp được, còn mấy con Tôm mình nuôi Mình có thấy trong hồ cá nó to nhất bằng ngón cái(kô fải ngón tay) khi lớn nó chổ màu đẹp lắm nên Mình mới bắt về nuôi, lúc mới bắt về sợ nó bắt cá ăn nên mình bẻ càng nó vậy mà mấy ngày sau nó lột vỏ là thấy cái cang mới liền, nhung Mình chưa thấy nó bắt cá ăn bao giờ cả chỉ thấy nó đào nền lên ăn thôi
    To dahakan: Mình đã từng lột bỏ cái nền vì rêu nâu, trị bằng tất cả các cách trên diển đàn luôn(Mình chưa làm cách dổ ôxy già vào thôi) nên Mình rút ra kinh nghiệm chỉ có cách tri rệu nâu là fòng ngừa thôi, khi đã bị thì trị rất khó. Còn bạn muốn nó ăn rêu nâu ư, chỉ cần Bạn mua hột lựu(mún) hay tép mủi đỏ, bút chỉ là ok( hột lưu nên mua nhiều vào và đừng cho nó ăn)
    tất cả Tôm tép Mình nuôi đều ăn rong cả, chưa thấy nó ăn rêu, trừ bọn mủi đó là ăn rêu nâu thôi , ra tiẹp bán thức ăn cho cá kêu bán 5k tép mồi loại nhỏ (nhớ là nhỏ nhe nó lớn hơn cây tâm một chúc) về nhà lựa con nào mủi nó có màu( xanh ,đỏ gì cũng ok) thì thả vào hồ cá. chỉ có vậy thôi

8. dahakan

Thích đã nhận:
    1
    thanks các bạn nhé, có lẽ mua con bống vàng về cho nớ ăn rêu :D