Hỏi về thả cá vào hồ thủy sinh

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi nino, 1/3/08.

1. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Chào các bác, em mới set xong cái hồ, có trồng một ít cây.
    Các bác cho em hỏi, khi nào mình cho cá vào được? chỗ em mua hồ và phân người ta nói sau khi trông cây xong 2 tuần mớ cho cá vô, có người nói khi nào nước trong là cho vô được... em không biết thế nào nhờ các bác chỉ chỉ cho em, em cảm ơn nhiều!

2. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    thường thì sau 2 tuần mới nên thả cá vì phải để cho môi trường vi sinh ổn định nhưng cũng ko nhất thiết phải thế bạn thấy nước trong thì vẫn có thể thả vài con cá loại dể nuôi vào thấy ko vấn đề gì thì thả tiếp và cứ từ từ
    đối với những loại khó nuôi như neon,sóc đỏ thì môi trường phải thật ổn định mới nuôi dc
    còn như các loại 7 màu, tử kỳ,cánh buồm thì chỉ cần nước trong thì có thể thả cá vào dc rồi
    còn nếu kỹ hơn thì mua 1 chai khử nước mới 10k/ lọ về nhỏ vào 6 tiếng sau có thể thả cá

3. utbeo

utbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy củng không đúng lắm,tùy vào việt sử lí nước và hệ vi sinh phảt triển bạn mua men vi sinh Mai việt đi 3 ngày thôi vi sinh phát triển rồi

4. mylove8110

mylove8110 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    không nhất thiết phải để 2 tuần, mình thả ngay sau khi thay nước hai lần,,chắc khoảng 2 tiếng.

5. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Tui làm hồ xong, cho cá vô liền, cá khỏe như vâm ............ Nếu bạn làm nước trong, thả thử 1 con, nếu thấy cả ổn, cứ việc bỏ vào....................

6. newkingkamfa

newkingkamfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    2 tuần là an toàn rùi bạn_nếu thấy hồ trống vắng wá thì thả 2k cá trăm vào rùi ngắm nó bơi_cũng đẹp ko kém neon đâu nha

7. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Cảm ơn các bạn đã trả lời, hôm qua em thả thử con hồng két vô thấy không việc gì hi hi, chiều chiều đi mua thêm một mớ thả vô tiếp...
    @utbeo: Men Mai việt này là men gì vậy bác? giá cả nó thế nào cũng tìm mua ở mấy tiệm cá hả bác?

8. diepthanhdien

diepthanhdien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Hồ thủy sinh mà bạn thả cá hồng két, kg sợ bọn nó măm măm và nhổ cây của bạn sao ?

9. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    hi hi, tại ở nhà chỉ có mỗi con hồng két ở không thôi (chưa mua cá cho hồ thủy sinh mà:-*) chứ em cũng có con King Kim Cương... con này cho vô còn chết nữa :blushing:

10. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    mỉnh thì ko nhất thiết 2 tuần vừa mới setup xong chạy máy bơm hơi trong tron 1 tý dùng nước khử rồi thả cá luôn...mấy con thần tiên coi vậy thích nghi cung lẹ lắm, minh nghĩ chắc mấy con đó khỏe nên có thể chịu được,chứ mà đỏng đảnh như neon , phượng hoàng , mấy con trong họ neon thì chong 1 chết lắm

11. nguahoang

nguahoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cẩn thận thì chờ lâu lâu cho chắc ăn, còn thích quá thì cho vào thử 1,2 em theo dõi, nếu ok thì thả luôn. Mình làm xong thả luôn cũng không thấy sao kể cả neon (vì ghiền quá). hì

12. nguyentran

nguyentran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    những ai mới setup hồ thường nôn nóng thả cá vào cho đẹp hồ, vì vậy theo mình thì bạn có thể thả cá sau khoảng 5 ngày hoặc 1 tuần ( nước đã trong rồi nha bạn ) . Bạn không nên thả cá mắc tiền mà chỉ thả vài con 7 màu, vừa rẽ lại vừa đẹp, để cho có cá mà ngắm. và chờ thêm khoảng 2 tuần nữa là bạn có thể nuôi cá thoải mái . nhưng nếu kĩ tính thì bạn nên thả mỗi lần với số lượng ít. chúc vui

13. nguyenloi

nguyenloi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    thả cá rẻ tiền vào trước đi bạn ! còn cá mắc thì từ từ nha !
    Mình nghĩ ít nhất là 1 tháng trở lên nước mới ổn định-thả cá mắc vào ko bị chết .Hồ mình thì fải 3 tháng ,còn trước đó : fân vẫn còn bốc lên-> cá dễ chết !

14. sonicdisto

sonicdisto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hồ em 2 tuần thả 2 đàn neon xanh và đen thì đàn neon xanh die gần hết rùi nè.hic