Hỏi về than hoạt tính

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi quan02, 9/12/07.

1. quan02

quan02 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có mua 1 bịt thanh hoạt tính về để cả bịt vào hộp lọc. Sao mà đã rửa rồi nhưng nước xuống lại bị đục quá trời... anh em giúp tư vấn cho mình với! thanks!!!!

2. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    hix rửa sơ sơ cho nó hết bụi than thôi, chứ anh rửa đến chừng nào cho hết nước đen thì chắc giục luôn quá :( Nếu hồ anh mới setup thì nước đục là chuyện bình thường, vì hệ vi sinh chưa phát triển. Anh cho chạy máy lọc, vài ngày sau là nước trong thôi à :)

3. hieuboyst

hieuboyst Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sài than đó củng tốt lắm đấy,giúp cá sát trùng,làm sạch hồ cá,khử trùng,Mới đem về bỏ vào hộp lọc nó chảy nước xuống hơi đục khoảng 5tieng la het rồi,đục ko sao đâu,đừng thấy vậy mà thay nước nhe!!!

4. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Chắc bụi than còn nên đục , thường thì phải ngâm và rủa 1 ngày đấy , nhưng kô sao đâu , để lọc chạy suốt là ok ngay thôi ! giúp cá sát trùng,làm sạch hồ cá,khử trùng , còn khử mùi tanh hôi từ nước trong hồ cá bốc lên nữa :x thân

5. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Than thì phải có bụi,,,bụi than sẽ từ từ lắng đọng tạp chất và làm cho nước trong.Tăng cường sục khí,khi bụi than lắng hết xuống đáy hồ thì lúc đó nước mới trong.Bản chất của than hoạt tính là thế,kô sao đâu bạn đừng lo.

6. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Ũa thế cho mình hõi than hoạt tính dùng nhiều có tốt cho cá ko...Hay cá bị bệnh mới dùng hay khoảng bao lâu mới dùng..các bác cho em thông tin để em học hỏi về phần này nhé...TKS

7. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    Than hoạt tính kô chữa bệnh hay trị bệnh cho cá.Công dụng của nó là Hấp thu các khí độc cũng như độc tố trong nước,,,làm lắng đọng các cặn bã hữu cơ lơ lững trong nước,làm trong nước...

8. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hì hì. Mình thấy nó còn khử mùi rất tốt nhất là khi các bác cho ăn tép tươi nữa đó.

9. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Thế các bác ơi....Dùng than hoạt tính nhiều có tốt ko, có ảnh hưởng gì cho cá ko...1 bỵt của nó dùng được khoảng thời gian bao lấu.......Mình nghe nói than có nhiều chất độc..Tuy có lợi về mặt này nhưng có hại về mặt khác ko?

10. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    than hoạt tính sài khoảng 3 tháng thì thay ngay , ko để ý thì nó nhả trở lại làm phản tác dụng, than khi mua về pác phải ngâm nước đã rồi mới sắp xếp vào cái lọc chứ pác, ko nên vừa mới mua đã sài đục nước là phải òi.Sài than này khử mùi hiệu wả lắm, và hấp thu chất độc nữa, 10k 1 hộp tha hồ sài.

11. trangbungbu

trangbungbu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cho mình hỏi tí : bạn mua ở đâu mà 10k/ hộp thế ?
    Ngoài Lưu Xuân Tính bán toàn 15K/họp thôi

12. lili2004

lili2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hộp lọc mình đã bỏ san hô rùi, bỏ thêm 1 lớp than hoat tính lên trên đc ko? hồ la hán dạo này nc đục, bên trong kiếng có lớp màu đỏ ko bít bị cái gì mặc dù thường 3,4ngày thay 1/2 hồ? tks

13. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    xài mấy cái hộ lọc nhựa đi kèm máy lọc 1 thời gian là vậy đó, đầu tư lọc đáy - lọc 3 or 5 ngăn đi... lớp màu đỏ có thể là tảo rêu nâu hoặc thức ăn dạng viên dư thừa gây ra... vệ sinh toàn bộ hồ... thay nước mới và đổi hộp lọc đi bạn

14. KiepSau

KiepSau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình đả dùng than hoạt tính một thời gian rồi,nhưng không biết ai có bị giống mình không,cá toàn bị lổ đầu rồi chết và ra đi hết,mặc dù than vẩn còn rất mới

15. huynx.hcm

huynx.hcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Than hoạt tính nếu sử dụng không đúng sẽ rất không tốt, bạn cần làm lại hệ thống lọc , sử dụng than củi là ok

16. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Nghe bac Kiep Sau nói nghe ghê quá......Dung than hoạt tính cá bị lỗ đầu chết...KO dùng con hay hết...Chỉ lợi ích được là khử mùi....3 ngày thay 1 lần cần ji dùng cho mắc công nhỉ

17. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    các bạn có người mua 10k-15k/hộp,,,còn tớ thì mua 12k/kg luôn.(sài mệt nghĩ)

18. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Thế than cục xài được chứ.....Thường lọc 3 hay 5 ngăn...Dùng mấy lọc hiệu nào và bao nhiêu tiền là ngon nhỉ...Noel này minh về quê ăn tới tết tính setup cái hồ ..Rồi mua cá từ SG mang về..Đi may bay thì ko cho mang cá theo rồi..ĐI xe khách thì 6 tiếng tới nơi( chắc shock lắm nhỉ)..Mình sợ nó nhát quá , bị shock cái xuống đầu quá đi

19. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trùi, làm gì có chuyện sài than hoạt tính mà chết cá hả mấy pác, cá pác chết do lỗ đầu, chứ mình sài cả năm có chuyện gì xảy ra đâu ??. cá pác bị lỗ đầu là do nguồn nước bẩn hoặc 1 lí do nào khác chứ làm sao mà do than hoạt tính dc hả pác.