Hỏi về thay nước bể thuỷ sinh

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi nakata, 18/11/05.

1. nakata

nakata Member

Thích đã nhận:
    1
    Có sư huynh nào cho mình bít là là nếu làm một cái hồ thủy cảnh thì có phải thay nước thường xuyên không vây.( ví mính còn đi hoc nên không có thời gian)

2. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Hồ thủy sinh thì không cần thay nước thường xuyên. Nhưng nếu trong hồ có nuôi nhiều cá thì tất nhiên phải thay nước chứ. Vì khi nuôi cá, chúng 'đi ngoài' sẽ làm bần nước. Chúc bạn mau có hồ thủy cảnh đẹp để post lên cho mọi người cùng đánh giá.Thân!
    (bạn chú ý post bài cho đúng chỗ nhe)

3. tuanxit

tuanxit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    cho tôi hỏi nêu độ ph giảm còn 4.5 thì mình tăng lên vậy co thể dùng san hô để sử ly nươc được ko
    mong nhận hồi âm

4. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Hoàn toàn được. Bạn chỉ nên cho san hô, đá có chất vôi vào máy lọc, trường hợp pH lên cao quá còn nhấc ra nhanh được.

5. tuanxit

tuanxit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    thành thật cám ơn bác .rất cám ơn bác vậy là tôi có thể thở phào nhẹ nhõm rồi

6. thuysinh

thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác ơi, thường thì ta thường bao lâu thì thay nước một lần vậy Báv

7. trieutulong

trieutulong Active Member

Thích đã nhận:
    1
    HỒ của em lúc đầu nước trong lắm, nhưng dạo này em thấy trong nước có nhiều bụi li ti lắm (chắc là do bụi bám trên mấy cái máng đèn bị quạt thổi xuống) -> lau chùi bụi trên máng đèn rồi. Nhưng còn nứoc thì không biết xử lý sao? Em nên thay nước thường xuyên (3 ngày/lần) để giảm bụi hay là vẫn thay như lệ cũ 1 tuần/lần.
    Bụi trong nước nhiều quá có sao không? Tự nhiên mua về 10 mũi đỏ trong vòng 2 ngaỳ đã ra đi 6 em + khuyến mãi thêm 1 em thủy tinh đi chung với 6 em mũi đỏ đó nữa (từ trước đến giờ thủy tinh sống khỏe mạnh -> hôm nay em đó múa vũ điệu cầu hồn rồi nằm bất động :crying: )
    CÁm ơn.

8. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Bụi đấy ko hẳn là do bụi trong không khí vào bể, làm gì có nhiều bụi rơi vào tới mức đấy? Có thể là do thức ăn thừa, cặn bã hữu cơ, lá cây cối mục rữa mà ra, nên có thể hệ thống lọc và hệ vi sinh của bạn ko hiệu quả đấy...
    Mua mấy loài cá cỏ cho bể thủy sinh thì bạn để khi nào nước thật sự ổn định hãu thả cá, và nên cho nó ra chậu, rót nước bể vào từ từ cho nó làm wen rồi hãy cho vào bể...
    Nếu chết cá thì bạn nên xem lại nước bể thôi...

9. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Sỏi (nước mặn)có vỏ ốc và san hô, ngoài việc làm cho nước cứng rồi còn tạo ra bụi bay lơ lững trong nước=)) =)) =))

10. trieutulong

trieutulong Active Member

Thích đã nhận:
    1
    @fahsailam: thưa anh là em không có dùng nền sỏi + aquabase hay tracatu, em dùng ADA :laughing:
    Em nghĩ đấy là cặn bã hữu cơ + chất thải của cá bị phân rả ra thành từng hạt li ti như vậy.
    Cá & ốc của em sản xuất chất thải nhiều quá, em không biết xử lý sao luôn. Anh em nói là hệ vi sinh sẽ xử lý dùm nhưng chẳng thấy gì hết. Làm sao để biết hệ vi sinh đã phát triễn chưa?

11. kado

kado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ của em mới setup xong, 2 ngày đầu nước trong, nhưng sang ngày thứ 3 nước có màu xanh, em thấy ghê wa1 nên thay 1/2 nước. Mấy bác tư vấn giúp xem hồ em bị gì vậy?

12. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    oạch,nước xanh hả anh kado ???? Đèn anh để mấy h 1 ngày ? hay có để gần cửa sổ kô ???

13. kado

kado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đèn 7h/ngày à. Hơi gần cửa sổ, nhưng kéo màn nên ko sáng lắm đâu. Mình mới thay nước rồi, trong xanh trở lại :D. Mấy cây đã bắt đầu mọc lá non... he he.. nhìn phê quá..

14. lhha

lhha Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình thấy khi bể có dùng thanh sủi thường có hiện tượng này dù nước trong bể rất trong. Tắt sủi sẽ giải quyết được hiện tượng này nhưng cẩn thận chết cá (nếu cá cỏ thì không sao).

15. kado

kado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cứu em với.. :((. Mới thay nước tối qua, sáng nay lại thấy nước bắt đầu xanh lại rồi.. huhuhu....

16. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    xanh như thế này...?
    nếu thế thì bạn bị rêu xanh trong nước rồi...

Mô tả: có dạng là những tế bào nhỏ li ti màu xanh trôi dạt trong nước. Nó phát triển đến độ có thể làm cho hồ được bao trùm bởi một màu xanh của nó.
    Cách trị:
    Loài này khó có thể loại bỏ thủ công ngoại trừ bằng "diatom filter" (lọc tảo cát???)
    Các loại cá không ăn được loại rêu này, ngoài trừ các loại sinh vật phù du nhỏ, có thể là trứng nước (bọ nước)
    Cách tốt nhất là phải kiểm tra và điều khiển dinh dưỡng trong bể.

Copyright by THANGNGUYENPV :D
    http://aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=10915

17. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    nếu thế là do các cặn bã khi bật máy sủi khí thì sẽ bị cuộn theo dòng nước do không khí khi sủi sinh ra làm đục hết hồ, nên khi tắt sủi các chất cặn bã ấy lắng xuống nên nứớc trong đấy bạn ơi, nếu thế cũng không giải quyết được vấn đề nhiều lắm....

18. kado

kado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không, nước của mình màu hơi xanh, nhưng rất trong, ko có thấy bất kì chất gì lơn cợn hay bị đục, chỉ có màu hơi xanh thôi, ko như hình bạn pót đâu. Hôm nay lại phải thay 1/2 hồ. Hôm nay có vẻ bớt xanh 1 tí..

19. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Ráng thay nước đi anh :D Hồ anh có 6 tấc vả lại anh lại to con cơ bắp cuồn cuộn nữa :D Chắc vài bữa là hết thui :D

20. kado

kado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks zQ, mấy hôm nay nó cũng đỡ lắm rồi :D he he he he