hỏi về thuần dưỡng hồng hoàng !

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi bietdoiga, 28/8/12.

1. bietdoiga

bietdoiga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    251
    đề tài không đúng chuyên mục nhưng bietdoiga xin mạn phép hỏi vì cần gấp.,tại người bạn mới bắt được 1 con hồng hoàng khoảng 3kg.,vậy xin hỏi thăm anh em trên diễn đàn ai biết cách thuần dưỡng xin chỉ dẫn.,tại người bạn có cho chuối nhưng không thấy nó ăn.,cũng xin hỏi thăm thêm là khi bẫy được thì con chim bị gãy 1 bên cánh vậy anh em nào biết cũng xin chỉ dẫn cách chữa gãy cánh.,cám ơn

2. triviet

triviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    con này hiếm cực, bác có được nó rồi thì ráng chăng sóc kẻo chết thì tội nghiệp lắm. em cũng chưa rành về cách thuần con này nhưng cũng xin góp chút ý kiến mong là giúp được bác. bác cho nó vào lồng thật lớn (em nghĩ nên dùng cái bội úp gà) lấy bao hay vải phủ hết xung quanh chỉ để 1 chỗ trống nhỏ để mình quan sát, trên nóc bác căng một tấm vải để nó khỏi tung bể đầu, nhớ gác kèo cho em nó đậu, xong đặt chỗ ít người qua lại. để nước và thay đổi thức ăn liên tục xem nó chịu ăn món nào? em nghĩ bác nên đổi mấy trái sơ ri, hay loại trái cây gì đỏ đỏ mềm mềm cho nó bắt mắt hơn, hồng hoàng cũng ăn mồi tươi như dế, thằn lằn... nữa đó bác cứ thử thay đổi liên tục nhé. còn về cái cánh bị gãy nếu có viết thương hở thì bắt ra làm vệ sinh xong bôi ít thuốc cho nó khỏi nhiễm trùng, như gà thì e cho uống kháng sinh nữa, còn hồng hoàng em ko biết thế nào. còn nếu gãy xương trong thì bác chỉ có cách cầu cho nó tự lành thôi. chúc bác thành công nhé! đợi tin và hình em nó. :D

bietdoiga thích bài này.
  3. bietdoiga

Thích đã nhận:
    251
    cám ơn anh em đã chỉ dẫn.,tiện thể xin hỏi thăm con chim hình dưới gọi là chim gi?con chim này mới bắt được còn nhát người lên chụp hình khong được rõ lắm,cám ơn.,sau là hình

anxuanloc, minhtien and catphien like this.
  4. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Chim này trên mình nhiều lắm, nhìn rất đẹp nhưng hình như khó nuôi. Lúc trước mình có bắt được 1 con nhưng ko chịu ăn rồi die luôn.

bietdoiga thích bài này.
  5. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    Chim hồng hoàng thường hay xuống gốc cây sanh, đa rừng nhặt quả rụng,dùng bẫy giò cắm nhiều hàng,khi một con bị dính các con khác chạy vòng tròn để cứu sẽ bắt được cả bầy,khi bắt, chim đập cánh xuống đất gãy cả xương có con lòi xương,khi cánh bị gãy thì cột chặt đuôi lông 2 cánh để hạn chế cử động không nẹp hay bó vì máu kém lưu thông gây chết,rắc clocid vào vết thương,cho uống ampicicllin con nhộng 250mg 2 lần/ ngày, mình toàn làm vậy thấy lành.nếu không ăn thì đút cho ăn,phân chim này tanh hôi phải nuôi lồng lưới rắc vôi bột.

catphien, bietdoiga, phu_tan and 2 others like this.
  6. minhtien

minhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    chim này nghe chứ chưa gặp lần nào, anh chụp cho a e koi vài tấm hình đi anh, thank nhìu!

bietdoiga thích bài này.
  7. bo_trum

bo_trum Active Member

Thích đã nhận:
    68
    lên google search thử chắc có đó..thử xem coi dc k..chúc e nó may mắn..:D..

bietdoiga thích bài này.
  8. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    bietdoiga thích bài này.
  9. minhduc_bienhoa

minhduc_bienhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    - nhưng năm 2003-2004 nha e ơ sooc bombo, e vao mây vat rung thưa bây khươu cung thay loai nay, va e cung tim thây 1 tô co khoang 4-5 chim con, no lam tô trong bong cây cô thu. no thich nhat cac loai trai dai " co ke, đa,xanh,xi,..." nhung hôi đo con nho 15-16 tuoi ah, ma hôi đo e chi mê khươu, chao mao, cu gay, nên e hok them đe y toi no, nhin no xâu xi qua,
    - con nay no thuôc dong chim mo sưng, no hok hot, chi bit kêu kec kec thui thi phai, hoi đo trên sooc rât nhiêu, ngoai ra con co thanh loan, tri rưng, ga lôi, ga rưng, công,.... con chim hot con co khươu bac ma, chich choe lưa, yêng, cu gay rât nhiêu, con chao mao thi no bay đay ngoai đuong quôc lô jong nhu chim se ơ tp vây đo. hok bjt cac bac co tin hok, e chi lây ơt va chuoi de vao lup, treo trong vươn ma dinh chao mao qua trơi, nuôi tôn cam. jo thi nhung hinh anh đo chac chi con trong ky ưc.
    - hiên nay nhiu ngươi đi bây qua, truoc ngươi ta chi mang lup đi kiêm con chim đep vê nuoi, hok thi tha vao rưng, con jo thi bây toan băng caset vơi lươi thi lam j con, chư nêu bay bang lup thi e nghi, chim jo van con đây.

---------- Post added at 12:51 AM ---------- Previous post was at 12:36 AM ----------

ma e ngi con nay hok toi 3 kg đâu, 1,5 kg la cung ah.chim rung thi ngoai công va đai bang ra thi e chua thay con nao tơi dc 3 kg. con nhung loai chim nuoc thuoc ho nha co thi cung co loai dc 3-5 kg.con dong chim rung da sô sông trong rưng, cây bui nhieu, 3 kg thi tiêt chung lâu ui, chôn, răn no ma tha cho mơi la.
    - theo e tim hiêu thuc tê thi cac loai chim sông trong gân rây thi to , ga rưng, tri sao, ga loi. xâu hơn xiu thi co khươu, yeng, go kien, ho chim mỏ sừng,...sâu hơn la thanh tươc, chich choe lua, hông tươc,. con tronh rây thi nhiu nhât la bô chao, cheo beo, chao mao, hoanh hoach, huyt cô, sâu đau đo, hut mât, chich choe than, boi ca, cu gay,....

bietdoiga thích bài này.
  10. bietdoiga

Thích đã nhận:
    251
    cám ơn anh em đã chỉ dẫn.,con chim như trên hình bietdoiga hỏi thăm đã biết được tên của nó là chim khát nước(http://lananhbirds.com/diendan/showthread.php?t=1279).,còn con hồng hoàng thì người bạn nuôi hiện cánh vẫn chưa có gì khả quan cho lắm mong anh em chỉ dẫn thêm
    to;minhduc_bienhoa ;con chim hồng hoàng lớn lắm đó bạn.,bạn vô đây tham khảo nha.,than(http://vi.wikipedia.org/wiki/Hồng_hoàng)

11. minhduc_bienhoa

minhduc_bienhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    vây ah, hi, tai mjnh hok choi nên m hok bjt chinh xac, co le no co nhiu loai, m thi cư thây mo to to la minh goi la cao cat