Hỏi về thức ăn cho cá Hề

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi Tùng Nguyễn, 1/2/11.

1. Tùng Nguyễn

Tùng Nguyễn Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Chào các bác, em là thành viên mới và cũng mới tập tành nuôi cá biển. Hiện tại em đang nuôi 2 chú cá Hề mới mua cách đây 2 ngày. Em có mua một hộp thức ăn cho cá mà bóc ra thấy mấy viên thức ăn vuông to bằng ngón tay, người bán nói là bóp nhỏ ra bỏ vào nước ngâm một chút nó sẽ lắng xuống. Em làm thử mà thấy cá nó chẳng ăn gì cả, ngày đầu tiên lạ bể có thể chưa ăn chứ tới ngày thứ hai nhìn 2 em cá tung tăng bơi cũng có vẻ quen quen rồi mà vẫn ko chịu ăn gì, các bác chỉ giúp em với :crying: cám ơn các bác trước :D

2. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    cá mới về bạn cho ăn vậy nó không ăn đâu, phải cho nó ăn thức ăn tươi trước, bạn mua tôm về băm nhỏ pha tỏi cho nó ăn, hoặc mua tép bỏ vào, khi nó ăn rồi từ từ mới tập cho nó ăn thứ khác, mà cá hề thuộc loại phàm ăn, cho chúng ăn rất dễ mà, bạn đừng vội quá, từ từ thôi!

aquang7032 thích bài này.
  3. Tùng Nguyễn

Thích đã nhận:
    12
    Cám ơn bạn nhé, tình hình Tết nghỉ hết thế này chắc phải vài ngày nữa em mới đi mua tôm được. Mua tép thì mua loại còn sống hả bác? Trước kia em có được người bạn cho một cái bể cá biển nhỏ em nuôi một con Humbug và một con Blue Velvet Damsel thì em toàn cho nó ăn cái loại thức ăn viên đông lạnh nhỏ li ti ko vấn đề gì :D

Chúc các bác ăn Tết vui vẻ!!!!!!

4. Tùng Nguyễn

Thích đã nhận:
    12
    Tình hình là em đã mua tôm về thái nhỏ ra và thả vào bể, 2 em cá Hề đớp thử một phát rồi lại nhả ra, y như với thức ăn đông lạnh. Nó ko chịu ăn giờ em phải làm sao nhỉ? Em mua hơn 5 ngày rồi mà 2 đứa nó chả chịu ăn gì cả :(

5. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    bạn băm thiệt nhỏ ra nhé, cho vào 1 ít nước tỏi xem sao, có lẽ tụi nó vẫn chưa đc khỏe lắm đâu!

6. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    cho ăn nước tỏi có tác dụng gì thế vậy anh?

7. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    nước tỏi giúp kích thích cá ăn, đồng thời giúp cá dễ tiêu hòa, ngừa sình bụng

8. Tùng Nguyễn

Thích đã nhận:
    12
    cám ơn bác, để mai em thử lại xem sao hi vọng chúng nó ko bị chết đói hic hic :(

9. Rybicka

Rybicka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    yên tâm đi bác, cá chỉ chết vì no chứ chưa bao giờ em thấy chết vì đói....
    bác cứ kệ nó vài tuần cho nó quen với nước và bể đã

10. Tùng Nguyễn

Thích đã nhận:
    12
    Cám ơn các bác nhiều nhé, cá nhà em giờ ăn uống ngon lành rồi, thái nhỏ tôm sống ra cho nó ăn vui phết :D
    Giờ tình hình là em thấy trên mình nó xuất hiện nhiều đốm trắng, em đã ra hàng cá hỏi và họ bán cho cái lọ thuốc màu xanh. Bể của em hiện nuôi mấy con Hải Quỳ. Em dùng thuốc 3-4 ngày rồi mà ko thấy thuyên giảm gì. Các bác chỉ giúp em với!!! Em cám ơn trước :D