HỎi VỀ ThỨc Ăn Cho ChÀo MÀo

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng cho chào mào' bắt đầu bởi duynguyen0410, 24/8/07.

1. duynguyen0410

duynguyen0410 Active Member

Thích đã nhận:
    19
    Mình mới mua 02 con chào mào. Muốn cho ăn cám nhưng không biết thành phần, tỷ lệ các chất để làm cám như thế nào là tốt, để đảm bảo cho chim phát triển tốt nhất. Mong mọi người chỉ giáo.

2. bird_angel...

bird_angel... Member

Thích đã nhận:
    0
    hi` bạn nếu ko có thời gian thì cho chú chào mào nhà bạn ăn đậu phộng trộn trứng của chim lửa đó !
    nửa kg đậu phộng rang chín , 5,6 trái trứng gà hay vịt , đậu phộng cà nhuyển thành bột , trộn lòng đỏ trứng gà vào bột , 1 muổng đường cát trắng , vài cục than chết cà nhuyển , 1ít đất đỏ , trộn các thứ lên và phơi nắng cho chín hoặc bắc chảo lên sấy khô cho bột tơi ra thì ok , đừng để bột khét nha ... lấy cái chai trong đựng vài lớp báo cho hút ẩm là ok ngay ! nấu có cơ hội thì cho vài con tép vào , nhớ là đừng thay đổi thức ăn nha , thêm vài trái ớt đỏ vài ngày mổi tuần là chim kết lắm đó , hí , chúc bạn vui ...

3. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi

Chào bạn!
    Hiện nay CM fans ghiền từ Nam chí Bắc, và diễn đàn chim rừng đã có rất, rấ chi là nhiều bài về CM và có cả công thức cho chim ăn.

Như hiện nay các fans dùng cám Ba Vì thì phải, trộn lòng đỏ trứng, 1kg có thể trộn 4 lòng đỏ trứng luộc. Và theo tin thì cám này không đủ chất, cho nên anh Kiwi cho chiêu hay là dùng thêm cám cho cá ăn vì cám cho cá có thể giúp thêm canxi cho chim được khỏe xương và lông vậy. Tuần cho 2 lần cào cào, trái cây thì đủ loại đặc biệt chuối và trái có sắc màu đỏ tươi. Tôi chỉ viết thông dụng cho bạn tham khảo. Bởi đã có nhiều bài viết. Bạn thử xem hết lại để biết thêm chi tiết nhé!

Chào bạn!

4. nguyenhuy1234

nguyenhuy1234 New Member

Thích đã nhận:
    0
    tui vừa mua 1 con cũng rất khủng 10 giờ đêm nó vẫn còn kêu . nó kêu rất đã mà chỉ có 400n thui

5. longhuy

longhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    chào mào dễ nuôi mà nhưng yêu cầu pahir có trái cây chim mới khỏi bi khô chân

6. pnt_nguyen

pnt_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    tôi có 2 CM, 2 lửa 1 khướu và 1 cưỡng, con cưỡng và khướu la hét dữ lắm, không biết có làm mất lửa CM và chòe ửa không các bạn hả?

7. minhdinh

minhdinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    bạn khỏi lo.chào mào không mất lửa đâu.cả chòe lửa cũng vậy.mình cũng nuôi như bạ đó.con nào cũng chơi tốt.

8. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    hihi

Làm mất lửa thì không, nhưng nếu anh để gần chim nhau quá chúng bị ác giọng nhau. Như ngày xưa anh
    Phoenix108 nói đó, nuôi Mi để gần Chào Mào thì Mi hót lớn tiếng quá áp giọng Chào Mào, ta có thể để cách xa ra.

Thân chào!

9. longhuy

longhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    đúng như bác bác bạch đề nói vây, vã lai kô nên trêu hai con cung loài gần nhau vì sẽ làm con kia kô có kiếp kô kêu

10. milk

milk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn Bạch Đề có thể chỉ qua đặc điểm của 1 con chim trống ở đây ko, có thổi tu xem như K đc ko? mình chưa nuôi CM bao giờ, mới được cho 1 chú còn bánh tẻ lông lá còn đang thay dở. Con này mình nghe được câu dài nhât của nó là 5 tiếng, ko rõ có phảitôngds không nữa, tách ở má vẫn nhỏ lắm. Mình đọc bài của các bạn nhưng ko hiểu(giọng đổ, giọng chuông,mũ lân gì đó.....),người mới nuôi lân đầu mà. cảm ơn bạn

11. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Chào bạn!

Thổi tu như Khuyên và Yến thì không ai làm bao giờ.
    Tuy nhiên về hình tướng trống mái khác nhau lắm với người đã nuôi lâu. Còn mới nuôi thì đúng là con nào cũng giống nhau. Tuy nhiên, con trống lúc nào cũng to hơn về hình tướng, như cánh dài hơn, đầu to cổ ngắn hơn chim mái, má đỏ to tròn hơn nhiều, mũ cũng cao hơn. Giọng hót thì nhiều hơn, như bạn nói là 5 âm thanh, vậy ngoài 5 âm thanh đó nó hót các giọng khác nhau không, tuy nhiên cũng cở 5 âm thanh thì vẫn là trống, do nó là chim tơ lên giọng chỉ chừng đó, hoặc là đã đỏ tách thì do giọng ngắn. Còn một cách khác nữa là bạn bắt ra rồi mở miệng nó ra xem, chim trống thì sẽ có chấm đen, 3-4 chấm đen nơi cuối lưởi phía trong họng.

Về giọng CM thì thật là phong phú lắm, mà nói bằng lời thật là khó, bạn phải nuôi thời gian nghe vài con hót rồi sau này nghe thêm chim lạ thì sẽ phân biệt được từng giọng. Còn giọng đổ, là giọng chim miền Trung chúng tôi gọi. Âm thanh nặng đi âm thanh đầu tiên phải là tiếng như âm thanh "wẹd." Chớ không phải "vít."

Còn chuông là các fans ngoài HN dùng để nói nó đi giọng vang như tiếng chuông vang lên. Bạn nên nhớ là giọng CM có con giọng vang con giọng vừa phải, con giọng nghe nhỏ.

Mũ lần là cái mũ cong y như cái sừng đầu múa lân vậy, còn mũ rơm là mũ cao thẳng đứng.

Xin chào bạn!

12. milk

milk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn Bạch Đề, vậy khả năng con của mình là trống rồi, nó cũng hay đổi giọng lúc ngắn lúc dài kêu lung tung chứ ko có mỗi 1 giọng, ngắn thì 2 tiếng mà dài thì 6 tiếng,thường nó kêu 4 tiếng wit we wit wed là nhiều. Ah mà con này như bạn tả thì nó mũ lân, tuy rằng đang thay chưa mọc ra đủ nhưng mấy sợi đã lên đổ ngả về phía trước rất rõ.Phải cái chú này hơi nhỏ con và tách hơi bé.Thanks bạn nhiều.

13. sinhhung

sinhhung New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình không có thời gian để tự làm cám. Các bạn chỉ giùm mình nên mua loại cám nào cho 5 chú CM của mình với Thank you.