Hỏi về thuốc trị rêu cho hồ cá la hán.....???

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Kimmaluu1811, 5/6/07.

1. Kimmaluu1811

Kimmaluu1811 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình có một hồ cá la hán dài gần 1m nuôi gần hành lang của nhà........ban ngày có rất ít ánh sáng mặt trời chiếu vào trực tiếp nhưng ko hiểu sao thay nước chừng 3-4 ngày là nước hồ cá lại xanh lè như có rêu vậy.....mình đã thả cá lau kiếng vào nhưng nó vẫn ko thể khắc phục đc......mình nge nói có một số nguời chơi thuỷ sinh sử dụng một loại thuốc có thể diệt đc rêu mà ko gây hại cho cá......Các Bác nào có kinh nghiệm xin giúp đỡ e khắc phục ah !!!!! Thanks

2. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo kinh nghiệm của mình thì mình sẽ kô để hồ gần nơi có anh sáng mặt trời, còn về thuốc diệt rêu thì mình kộ rành cho lắm chắc phải để cho mấy bác chơi hồ thuỷ sinh rồi.

3. king hoangde

king hoangde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    theo em nghĩ thì bác nên mua cái cây chùi hồ có bán ở các tiệm cá đó cỡ 2, 3 ngày chùi hồ 1 lần rất tiện mà chùi ko cần phải thay nước em dùng rồi sướng lắm

4. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ơi, kinh nghiệm xương máu của mình khi dùng nước diệt rêu cho hồ cá la hán, kết quả là những vi sinh có ích trên mình cá cũng tiêu luôn. Cá mình bị cháy đuôi, máy chèo. Bạn tuyệt đối đừng nên dùng nhé. Tốt nhất là dùng tay vệ sinh hoặc bạn có thể mua cây cọ hồ. Thân

5. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Theo như bạn nói ở trên thì bể bạn bị rêu do bạn để ánh sáng mặt trời dọi trực tiếp vào rồi, mà rêu có rất nhiều dạng ( rêu sợi, rêu tóc, rêu xanh, rêu nâu.......) theo tôi đoán thì bể bạn bị rêu xanh rồi, để diệt rêu có 2 cách:
    1 - Bạn thay đổi chế độ bật đèn 4 giờ tắt 4 giờ bật ( nếu bể của bạn bật đèn) để thay đổi nhịp sinh học của rêu khi đó rêu sẽ tự chết
    2 - Bạn thay nước 1 cách tích cực trong thời gian 1 tuần đầu và tăng thêm lượng muối vào bể kèm theo ngày nào bạn cũng chà và lau bể
    VD : 3 ngày đầu ngày nào bạn cũng thay 30% nước
    3 ngày sau bạn thay 20% những ngày tiếp theo 10% nước

Vài kinh nghiệm nhỏ mách bạn . Thân !