Hỏi về tiếng kêu của Họa Mi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi phongthienvykh, 17/2/12.

1. phongthienvykh

phongthienvykh New Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào cả nhà . Tôi mới mua 1 con họa mi 3 năm lồng đã dạn rồi gặp người không sợ nửa . Đang thay lông vì thấy vài cái lông cánh nó rụng xuống lồng .
    Cho hỏi thăm con mi nhà em lúc tăm và lúc phơi nắng thì nó hay kêu chè chè liên tục kêu dài lắm, em không biết tiếng kêu ấy là nó đang vui hay đang sợ nửa . Để cho nó kêu nhiều quá thì sợ nó khàn cổ họng . Nên em hay đem nó vô nhà mỗi khi nó kêu nhiều !
    Xin các bác chỉ giáo về tiếng kêu đó với .

hung_nd, chimbochao and lonelybird like this.
  2. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Kệ nó kêu thôi mà, cũng k sợ nó khản cổ đâu, có khi nó đang luyện thanh nhạc để chuẩn bị hót khi xong lông đó bạn...hì
    Thực ra kêu vậy cũng nhiều ng/nhân lắm nhưng k phải lo...làm gì cho nó già người...hì
    Tự nó ổn thôi, ngay cả con chim sẻ lạ xuất hiện gần đấy nó cũng kêu thế đấy, nên mình cứ chăm nó thật tốt là đc...!!!

3. lonelybird

lonelybird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    Bác Coctia cho e hỏi, số là e có con mộc dở, nó hot rất nhìu giọng khác nhau ( mèo kêu, chích chòe, chào mao.....) nhưng nó chỉ hot mỗi loại vài tiếng rui im , 1 lúc sau lại hót , lại im , lại hot, mỗi lần cách nhau khoảng 1ph , bác có cách nào giúp e nó nối liền các âm giọng lai vs nhau, mong bác giúp e! thanks bác!

Micon thích bài này.
  4. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Mỗi cách duy nhất là bạn chịu khó mang đi dượt và chờ nó thuần hơn để tự tin mà hót, tất cả những chú mi hót hay là những con đc đi dượt nhiều hoặc đc cọ sát nhiều, y như ta làm MC lâu lâu nói năng sẽ trôi chảy vậy, bên cạnh đó bạn chú ý chế độ ăn uống tắm táp và thỉnh thoảng ốp mái cho nó sung. Hãn hữu lắm mới có con mi hót đơn giọng thôi...
    Tuy nhiên nghe bạn mô tả chú mi này thì khả năng nó k đc già rừng lắm bạn ạ...
    Chúc bạn mau có chú chim hót dài hơi nhé...

5. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    nó kêu như thế hình như nó kêu tìm mái đó pác, k có ảnh hưởng j xấu tới con chim đâu, pác yên tâm. con Mi 1,5 mùa của e lâu lâu thiếu mái nó cũng kêu thế.

con mi của pác e nghĩ nó chưa căng lửa,và chưa dạng, nên đi gió trong miệng lâu lâu cao hứng rồi hót sổng vài tiếng đó. pác chăm sóc e nó tốt, ra hội thường xuyên cho e nó mau dạng, căng lửa lên e nó sẽ hót giọng dài ngay !

6. hung_nd

hung_nd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Hic, em Mi của em cũng hệt vậy luôn. Đi làm về có tý buổi trưa thưởng thức giọng em nó một chút thế mà đem em nó ra sân nó rẹc … rẹc … rẹc liên hồi. Thỉnh thoảng xổng được 1 2 câu nhưng gắt và chói tai. Thằng cha hàng xóm bảo chim gì mà gào như con điên. Đến là nhục với bà con hàng xóm. Nhưng treo em nó trong nhà bật file mi trống lên thì cũng hót đấu dài, có cả tiếng mèo kêu, gà gáy, chào mào. Các cao thủ chẩn đoán hộ em. Thank các bác nhiều!!!

pham quang vu thích bài này.
  7. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Em là thấp thủ nhưng cũng xin phát biểu vài câu, con chim của bác chưa được căng lắm và thực tình chim hót nhiều hót hay luyến láy là lúc nó đấu hót, nếu có 2 con bạn sẽ thấy nó hót khác ngay, bạn cứ mang ra cội hoặc mang đến nhà nào có chim lạ (chim ngang cơ thôi nhé, nếu con kia căng quá nó cũng ko hót đâu) nó sẽ đấu nhiệt tình và có mái nữa thì càng tuyệt hơn