Hỏi về tổ chim cu gáy ?

Thảo luận trong 'Tổ chim cu' bắt đầu bởi bird.bluesky, 5/9/08.

1. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    hôm nọ đi bẫy khuyên thấy một em cu cườm tha rơm mình nhìn theo thì biết được chỗ là tổ của em nó. Mình không biết từ lúc tha rác đến bao lâu thì có thể bắt được chim con ?#:-S
    À mà các pro cho mình hỏi có cách nào bắt được chim bố mẹ không ?
    kể từ ngày mình nhìn thấy đến nay là 5 ngày rồi .......ae chỉ giáo cho mình với........:applause:
    lên diễn đàn vào các chủ đề về chim cu đọc thì mê chim cu đến không chịu nổi rồi :sick:

2. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    chim nuôi lồng tha rác và đẻ song khoảng 5,7 ngày.ấp 13,14 ngày,con non 7,9 ngày tuủi nuôi tôt nhất.
    Chú ý.
    -đang ấp vẫn công rác bổ sung.
    -đang ấp mà lên xem 90% chim bỏ trứng đó nhe.
    -Tôt nhất khi nào đứng dươi đất k thấy cái đuôi trắng của con mẹ thò ra thì hãy lên,nêú con khôn vừa tâầ nuôi thi bắt k thì hôm sau lại lên. có con rôồ chim mẹ k bỏ ổ đâu,

3. sinh_mayvinhphu

sinh_mayvinhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Bạn cứ theo dõi thời gian như vậy. Chim nở thi bố mẹ sẽ đi kiếm mồi. Bạn thấy chim bố mẹ bay về liên tục là ok. trong vong 10 ngày. Còn muốn bắt chim bố mẹ khó lắm. Vì khi chim nhỏ thì bắt được mẹ thì con chết ko nuôi được. mà con cái nuôi làm gì phí thóc. Con khi chim con lớn rồi thì bố mẹ nó đúng canh ở ngoài thôi. Nói chung bắt được bố mẹ là rất khó. Chim khác mất con con giáo giác đi tìm con cu gáy thì mất là mất luôn. OK chucbạn co đuoc tổ chim

4. Chimdaisuki

Chimdaisuki Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Cu gáy mà Bác muốn dùng con để bắt bố mẹ thì không được.(Khi đang ấp bạn treo lên thăm mà chim bố mẹ nhìn thấy là bỏ tổ ngay chứ là con).
    Khi bác bắt được chim còn rồi bác phải chăm sóc tốt nhé, em có hai cách:
    1, Cho chim non vào cùng tổ của Bồ Câu nhà để nó trún mồi, chú ý nó đủ lông bay mất nhé.
    2, Bác nhá gạo nhỏ ra cho vào giửa 4 ngón tay, cho chim non rúc đầu vào ăn mồi. Cám Ba Vì trộn với nước cho ăn cũng tốt.
    Chúc Bác thành công.

5. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Còn cả bài ngâm vào mồm rồi cho chim rúc,cách này giống chim bố mẹ mơm mồi cho con vây.Yêu cầu chủ nuôi phải yêu chim như con mình mới làmg được nhe.Nếu ko yêu quý mà vẫn muốn nó sống khỏe có thể xay nhỏ mồi,hòa với nước sột sệt rồi lấy cái xa lanh to (loại tiêm châu bò ý) cho thức ăn rồi bơm vào miệng cũng ok.cách này mấy đại lý gột chim non hay áp dụng lăm vì họ nuôi hàng chuc hàng chăm con nên cho ăn kiểu này mới nhanh.=P~

6. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Cho loại chim khác ăn bằng xi lanh thì được chứ cu gáy thì hơi khó đó bác vì chim có há mỏ ra đòi ăn bao giờ đâu chẳng lẽ lại phải cạy mỏ ra rồi bơm thức ăn vào à? Không cần phải thế mà ta cho gạo hay cám đã hòa nước vào cái túi nilon rồi đục 1 lỗ cho mỏ chim vào để chim tự rúc vào ăn. Thân chào

7. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    đúng là tay trái banh mỏ,tay phải cho ăn đó duyduc a.Vụ này mình vào Đại lý chim thâý họ làm thê, nuôi vaì hôp các tông mỗi hôp hàng chuc con làm thế mơớ nhanh.Mình nuôi it thì đơn giản Phải k ban.

Last edited: 7/9/08
  8. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Nhưng bạn nhìn đúng là chim gáy họ cho ăn vậy hả??? Như vậy vất vả hơn đó