Hỏi về trân châu nhật

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi Tenemlavisao???, 23/1/08.

1. Tenemlavisao???

Tenemlavisao??? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Các bác cho em hỏi :em có 1 người bạn có TCN cây do thiếu ánh sáng nên lá giống y hệt trân châu cao và cây rất dài e định xin về trồng nhưng các bác cho em hỏi em trồng với ánh sáng mạnh và nền ADA thì cấy có chuyển sang lá tròn và bò sát nền dc nữa ko vậy?mong các bác giúp em thank .

2. net423

net423 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Sẵn cho mình hỏi ké luôn : mình còn 1 hồ nhỏ định trồng TCN nhưng ko có CO2, vậy ai đã từng trồng TCN ko có CO2 xin cho mình biết là cây có bò ko? Và có khác gì với có CO2 ko

1 person likes this.
  3. Do_Zung

Do_Zung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    chắc chắn là được đấy.bạn trồng như thế chắc chắn là sẽ to mập v bò sát nền.chú y khi cắm cây nhé.cách cắm.chắc chắn sẽ được...........................

4. massing

massing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Mình trồng rồi, ko CO2 TCN vẫn bò sát đất. Quan trọng là ánh sáng và dinh dưỡng!

5. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho em hỏi cách cắm TCN sao cho bò sát nền nha.Em đang có 1 ít đang định cắm mà chưa biết cắm kiểu nào...............................................................................

6. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Trân châu Nhật,hay cuba,đều khi mua hoặc xin về Nó là 1 dang sợi dài giống như dây leo.Bạn lấy ra 1 sợi,lấy 1 thau nứoc nhỏ. Sau đó rải cọng trân châu trên bàn tay. Dùng kéo hoặc nhíp cắt cứ canh 1 đoạn 4-5cm thì cắt.Bạn cứ canh điểm mốc nào có 1 cái rể màu trắng tí xíu phía dưới lá.Thì cắt phía dưới cái rể đó cách 1cm là được.Sau đó cứ bỏ vào thau.Cứ mạnh dạn cắt,và loại bỏ những lá vàng, héo.Sau đó dùng nhíp kẹp phía sau đoạn đã cắt( chổ cái rể). cắm vào hồ.Khi cắm nhấn xuống thì nhấn xuống, nhưng khi rút nhíp lên thì rút theo phương nghiêng 30 độ chếch so với gốc cây.Rút nhíp theo phương đã cắm sẽ dể khiến cây trồi gốc lên theo.Cách này áp dụng với các loại cây khác

lifeliketrash thích bài này.
  7. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Cách trồng Trân châu Nhật nè:Bấm vô đây coi chi tiết
    - Cắt từng đốt một
    - Dùng nhíp ( panh ) gắp và cắm từng đoạn xuống
    [​IMG][​IMG]
    - Sau một thời gian nó sẽ bò
    ( Bài này của anh 007 )
    Để Trân châu nhật phát triển tốt bạn tham khảo thêm nhé. Nói chung cần có môi trường ổn định.

1 person likes this.
  8. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Mình cẩn thận thì cắm tỉ mỉ từng chút một. Còn không gài sơ xuống nền tự nó sẽ phát triển bò đi, nhưng phải môi trường tốt nhé, bọn này dễ dính rêu đấy.

9. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    TCN ko có CO2 cũng sống đc thôi. Cũng bò nhưng ko nhanh và khỏe bằng. Mình đag trồng TCN ko CO2 và thấy lá rất bé, cây bò chậm mặc dù chêm phân nc đầy đủ, ánh sáng mạnh.:-?

10. Tenemlavisao???

Thích đã nhận:
    10
    thank cả nhà nhé.em thử trồng xem sẽ báo cáo thành quả với cả nhà 2 hôm rùi mà vẫn chữa thấy nó bò g cả lo quá

11. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    2 hôm thì trân châu chưa bò được, đợi 1 tuần là biết ngay nó có khả năng đâm nhánh để bò hay không.

12. bienxanh

bienxanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    383
    Xin chào anh Mig29 và anh em aquabird bienxanh xin tư vấn giải pháp xử lý rêu tóc bám trên CTN hiệu quả nhất , mình đã xử lý thay nước, giảm ánh sáng nhiều rồi nhưng vẫn không hiệu quả, cây hiện có tình trạng chết từng vùng. Phân nền tự trộn trên diễn đàn có Co2 , rất mong sự giúp đỡ của anh Mig29 và anh em trên forums . Xin cảm ơn

13. Tenemlavisao???

Thích đã nhận:
    10
    vâng em thấy vấn đề này vô cùng nan giải mong các cao thủ trân châu nhật vào tư vấn ,nhưng em thấy trong các bể trân châu của amano thì trân châu sống rất hòa bình với rêu tóc mà có thấy bị chết đâu tại sao mình trồng lại vàng lá và rêu tùm lum vậy .

14. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71

Last edited: 25/1/08
  15. vuvu

vuvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    387
    mấy bác cho em hỏi làm nền cho TCN phát triển tốt thì phải làm như thế nào

16. Xitrum-Xitrum

Xitrum-Xitrum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    he..he..em cũng đang trồng trân châu nhật nè,nhờ bài này mà em có kinh nghiệm hơn,thanks mấy bác

17. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    đơn giản nhất là rải 1 ít phân công nghiệp hoặc ADA vào chỗ định trồng trân châu nhật sẽ khả quan ngay.

Last edited: 22/2/08
  18. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Hôm nay cuối tuần mình xem kỹ lại diễn đàn mới thấy bài của bạn.

Muốn trồng TCN không phải là khó, trong bể với môi trường trung bình đã có thể trồng được rồi.

Nhưng muốn trồng sao cho đẹp, không còi cọc, không cao nhồng lên, không úa vàng, không bám rêu lại là khác rồi. TCN thực ra đâu phải loại dễ tính, chúng đòi hỏi môi trường sạch, giầu dinh dưỡng (phân và CO2), ánh sáng đủ và đúng (mầu ánh sáng, cường độ và thời gian chiếu sáng)...v.v. Vậy nên không có một phương pháp hiệu quả, mà là nhiều phương pháp hiệu quả, cần áp dụng song song đồng bộ.

Bạn nên bắt đầu từ dễ đến khó, từ những loại cây dễ tính dần đến những loại đòi hỏi cao hơn. Trong thời gian này qua quan sát rút tỉa mà thành kinh nghiệm, ứng phó chính xác với những trục trặc có thể xẩy ra, và kiên nhẫn khi thất bại (ai cũng phải, đã trải qua).

Chúc bạn thành công.

19. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Mấy bác ơi vậy rải bon bon lên thì có tốt không vậy mấy bác.Em chưa nghe nói trường hợp trồng TCN nào trên nền Bonbon cả

20. hunglucky

hunglucky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Mình thấy trồng chân châu nhật thực ra cũng rất đơn giản mình chỉ trồng trên nền 100% ada ánh sáng mạnh là mọc lan ầm ầm thôi...ko có Co2 cũng không ảnh hưởng đâu