Hỏi về trồng cây ( thủy sinh ) trong hồ nuôi cá

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi sayno, 11/10/07.

1. sayno

sayno Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi có một cái hồ bê tông xây chìm khá lớn ( đặt trong nhà ) hiện đang nuôi cái chép nhật và cá vàng, chắc cũng chỉ nuôi hai loại đó nếu có thêm chắc chỉ thêm tai tượng ( vì bể chỉ có thể nhìn từ trên xuống chứ ko thể nhìn ngang được)

Nay tôi muốn trồng thêm vài cây thủy sinh cho thêm sinh động cái hồ cá của mình, các bác cho lời khuyên giúp tôi nhé :

- Trông cây gì để có thể góp phần làm sạch nước trong hồ.
    - Cây gì nên trồng để có thể phục vụ tốt cảnh quan ( nhìn từ trên xuống) của hồ.
    - Lựa chọn loại cây gì dễ sôgn , sống được trong nhà, ít phải chăm sóc ( vì chủ yếu là chăm cá thôi, hồ nuôi cá mà)

Mọi người cùng cho ý kiến nhé , cảm ơn tất cả

2. hero_vanchien

hero_vanchien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cái này thì cũng không khó nắm. Bạn kiếm cây nào mà không phát triển nhiểu về chiều cao và không có tán quá rộng là được. Cây phát triển cao quá sẽ mất đẹp và tán rộng lại che mất cá. Mấy bọn này ăn khỏe vì thế mình nghĩ bạn không nên trồng rêu chúng nó ị vào bẩn lắm. Bạn thử tìm một số loài như Tiểu Thảo, Anubias xem sao trồng chúng nó trong chậu rồi đặt vào bể là được rồi.
    Mình cũng mới vào nghề nên tên cây còn chưa biết nhiều, chỉ góp ý cho bạn nên chọn cây gì thôi

3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Nuôi mấy con cá này mà thả cây thủy sinh vào thì như là cho nó đồ ăn :D. Không nên để chung đâu bạn ơi. Chọn 1 trong 2 thôi. Ah, có thể thả bèo tấm cho hồ mát.

4. hero_vanchien

Thích đã nhận:
    2
    Thả bèo thì hóa ra là ngắm bèo àh........:D.......

Last edited by a moderator: 6/3/08
  5. sayno

sayno Active Member

Thích đã nhận:
    0

thế nên tớ phải hỏi mọi người mà

Chỉ có cá + đá nhìn hồ tẻ lắm, muốn có bóng dáng chút cây xanh thôi

6. hero_vanchien

Thích đã nhận:
    2
    Ngày trước Cty mình có cái bể con chứa khoảng 20l nước thả 2 con cá vàng. Mình cho vào đó vài cây bèo (lục bình) non và thật bất ngờ............Chỉ sau nửa buổi là bèo đã mất hết dễ, dễ đó đã bị bọn cá vàng dựt hết và ném xuống đáy bể. :D:D:D:D:D
    Bọn chúng nó phá cây ác lắm, Mình nghĩ hay bạn thêm vào vài tảng đó rồi làm giống kiểu non-bộ có khi lại hay đấy.

7. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bạn có thể dùng loại rong đuôi chó bán ngoài Nguyễn thông thả vào cũng đc hoặc là dùng bèo.Nhưng có vàng vá cá chép xử hết là cái chắc rồi

8. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Để đá 1 thời gian chúng bám rêu nhìn cũng đẹp. Hay là trồng các loại cây bán cạn bám vào đá giả núi.

9. giangdinhtt

giangdinhtt Member

Thích đã nhận:
    0
    qua mục thủy sinh xem thêm đi bạn, ko phải cây nào cá cũng ăn và ko phải cá nào cũng ăn cây đâu

10. dangchitrung

dangchitrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    đúng là không phải cá nào cũng ăn cây nhưng cá chép và ấ vàng là đúng loại đó
    hôm trưiớc có ông bạn mua 2 cây xà lách về để tạm trong hồ cá vàng để hôm sau set up hồ, sáng ra còn dc 2 cái chậu

11. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mình cũng có 1 hồ xây dưới chân cầu thang mình nuôi cá chép nhật và mình trồng những loại cây sau thủy trúc , trầu bà pháp , phát tài , trúc nhật
    cách trồng của mình là cho cây vào những cái chậu trên mặt chậu rãi sỏi dể vào hồ sao cho miệng chậu ngang mặt nước trên miệng chậu để vài hòn đá hay vài gốc cây khô tạo cảm giác tự nhiên những loại cây này tương đối dể trồng mà nếu biết cách sắp xếp thì nhìn rất đẹp đấy bạn chưa kể những loại dương xỉ lâu ngày tự nhiên nó sinh ra và rêu bám trên những viên đá trông rất ứng tượng
    bạn hãy làm thử xem chúc bạn có hồ đẹp lưu ý bạn là nên để chậu ngang mặt nước để cá khỏi phá cây vì cá chép tai tượng hay cá vàng là vua phá cây đấy bạn ạ