Hỏi vể trứng kẽ mỏ?

Thảo luận trong 'Chăm sóc gà đẻ - gà con' bắt đầu bởi ganonhaugay, 9/8/10.

1. ganonhaugay

ganonhaugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    832
    Mình cần hỏi mọi người về vấn đề trứng khi chuẩn bị nở sẽ kẽ mỏ như thế nào?VÌ mình lần đầu tiên nuôi gà và
    cho ấp= máy.MÌnh cho ấp đã được 20 ngày rùi mà vẫn chưa thấy hiện tượng gì cả,khi trứng ấp vào ngày thứ
    18 mình cũng làm theo chỉ dẫn của mọi người là thả trứng vào nước để xem thử thì thấy được 2 trứng là nhúc
    nhích,còn mấy trứng kia thì vẫn nổi trên mặt nước nhưng ko chuyển động.Tất cả số trứng mình ấp sau 20
    ngày vẫn ko thấy hiện tượng gì xảy ra?Anh em ai bít chỉ dùm mình,mình xin cảm ơn.THanks!

2. sonke-hanoi

sonke-hanoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    bạn cứ để sang ngày thứ 21 xem sao,còn mình ko ấp máy,lúc nở thì gà con đục vỏ bạn nên móc rộng dần vỏ trứng ra để gà con nhanh khô lông và dễ ra hơn..Thân!!!!!!!!!!!!!!

3. phanphuongnam

phanphuongnam Active Member

Thích đã nhận:
    131
    Tôi nghĩ bạn nên giúp gà nở bằng cách đục 1 lỗ nhỏ trên đầu to rồi phá dần , nếu thấy có tiếng gà con kêu ( hoặc đụng vào phôi thấy nhúc nhích ) thì bỏ tiếp vào thùng ấp tiếp ( nhớ hạ nhiệt độ thùng ấp xuống 36 o C , độ ẩm 70% ) khoảng 6 -7 tiếng sau nếu gà không tự phá vỏ ra thì tiếp tục bóc , nếu chảy máu thì ngưng lại ngay ( bỏ lại vào thùng ấp ) mấy giờ sau làm tiếp cho đến khi bóc hết ..... còn mấy trứng đụng vào không nhúc nhích hoặc không nghe tiếng kêu thì xem như gà con đã chết ......thường ấp bằng máy nếu quá 20 ngày không nở là do thiếu nhiệt .... bạn
    nên kiểm tra lại nhiệt độ và độ ẩm thùng ấp nhé .

Bạn chịu khó đọc topic của anh Nguyên ( máy ấp trứng bán tự động ) để hiểu rõ hơn ...... trứng gà ấp khoảng 4 ngày thì có thể biết trứng có cồ hay không , nếu không có thì loại bỏ ra ....... nếu bạn thường xuyên soi trứng sẽ biết phôi có phát triển hay chết do quá yếu .

Last edited: 10/8/10
  4. ganonhaugay

Thích đã nhận:
    832
    mình đã lấy trứng ra cho vào nước 1 lần nữa,vô tình mình thấy 1 trứng có tiếng gà con kiu chíp chíp,chỉ duy nhất 1 trứng,mà vẫn chưa thấy hiên tượng gà khoét lỗ để chui ra,vậy bây giớ phải làm sao đây?có nên đục lỗ cho gà chui ra hay đẽ thêm qua ngày mai rùi xem sao?

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:52 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:36 PM ----------

mình đã khoét vỏ trứng cho nó,có thêm lớp màng trắng ở bên trong,có mở lớp màng đó ra luôn ko vậy mấy bạn?

5. sonke-hanoi

sonke-hanoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    không vấn đề gì đâu,gà ấp 20 ngày là phải có kết quả rồi,con nào sống thì sẽ sống thôi,bạn đục ở đầu to của quả trứng í,bóc lớp màng trắng đấy cũng không sao đâu,nếu có time thì bạn lấy quả trứng đấy ra bóc ra rồi sưởi đèn cho chắc ăn,có thể nhiều con mái đè vào con nó nên chết,phí lắm.để cho gà con khô lông và đã đi được rồi thì mang ra cho mẹ nó sưởi.chúc thành công.Thân!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

[/COLOR]mình đã khoét vỏ trứng cho nó,có thêm lớp màng trắng ở bên trong,có mở lớp màng đó ra luôn ko vậy mấy bạn?[/QUOTE]

6. ganonhaugay

Thích đã nhận:
    832
    thanks tất cả mọi người,sau 22 ngày 9 trứng mình ấp duy nhất được 1 em và em nó cũng ra được khỏi vỏ,hihi mình rất vui.Chúc mọi người hạnh phúc và vui vẻ.

hoàng dương and Duc Long like this.
  7. hoàng dương

hoàng dương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,822
    bạn có kiểm tra lại những trứng kia không? khi luộc lên nó thành một khối vàng sẫm hay là có gà con ở trong đó?

Nên kiểm tra lại chế độ ăn uống của con gà trống nếu trứng ít lên cồ. coi lại cách ấp và nơi đặt ổ ấp của gà nếu trứng có gà con để lứa sau được nhiều gà con hơn.

8. ganonhaugay

Thích đã nhận:
    832
    thêm 3 ngày sau thì 2 trứng nữa nó nở ra thêm 2 em,vậy là sao mọi người,hon 25 ngày mà còn trứng nở nữa,mấy trứng còn lại mình thử để vào nước thêm 1 lần nữa thì thấy ko đọng đậy gì,mình đập ra xem thử thì có lòng đỏ màu vàng như mấy trứng gà bình thường.

9. tqcuong

tqcuong Member

Thích đã nhận:
    6
    1: do nhiệt độ máy chỉnh quá nóng
    2: thiếu độ ẩm.
    đem luộc hết đi bạn. để lâu ăn kg đc ah. ấp lại đợt mới rồi xem sau

10. GaDongTaoHCM

GaDongTaoHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    (1) Gà đẻ lứa đầu , lứa so
    (2) Chế độ dinh dưỡng của gà mẹ
    (3) Gà mẹ đẻ ko đều cách nhật
    (4) Nhiệt độ và độ ẩm khi ấp ko chuẩn
    (5) Có khả năng lượng trứng đó của 1 số trứng của gà khác vào đẻ sau vài ngày

11. thegioigarung.

thegioigarung. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    905
    Những trứng mới đẻ phôi chưa phát triển ấp sớm soi trứng cứ cho là không có cồ,tốt nhất 4 ngày sau đẻ mới đem ấp,nhiệt độ máy ấp thấp gà bị khoèo chân hở rốn nở muộn,nhiệt độ quá nóng trứng bị chết sát soi thấy bóng khí to hơn bình thường,ít trứng nên để mẹ ấp hoặc gửi lò ấp,bạn này chắc tò mò thử ấp máy.

nhuuyen thích bài này.
  12. mactechvietnam

mactechvietnam Member

Thích đã nhận:
    1