Hỏi về vài thứ linh tinh để tiến hành làm bể cá biển xin các bạn giúp đỡ !

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi Clown, 16/10/13.

1. Clown

Clown New Member

Thích đã nhận:
    0
    Sau vài ngày đọc vài bài viết về cá biển và hôm hay mình đã nắm vững dc các mặt lý thuyết của cách pha nước biến và vài thứ lặt vặt khác . Hôm nay mình quyết định đầu tư khoản 600$ để setup phần bể cá, nước và hệ thống lọc nước , nhưng mình đang lăn tăn vụ hệ thống lọc ,mình tính mua hồ dung tích 40 gallon các bác thấy có ổn khi dùng bể này nuôi san hô và đá sống + cá ko? vì nhà mình ko có không gian nên ko thể đầu tư bể lớn hơn dc, vấn đề ở chỗ nếu nuôi san hô và đá sống thì mình cần xài bộ lọc nào ? và mình nên xài loại đèn nào cho san hô và đá sống phát triển tốt ? mình ở US nên khí hậu ko quá nóng và bên này bán khá là nhiều đồ cho thú chơi cá biển và chính vì điều đó càng làm mình hoa mắt nên mới hỏi ae trong diễn dàn. mong dc giúp đỡ

2. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    Ở bên đó thì còn lo gì thiết bị chơi cá biển nữa...hồ như bro thì có thể dùng skimmer này vì sau này có thể sẽ nân cấp cho hồ lớn hơn.Còn đèn thì cũng đơn giản nếu như nuôi san hô LPS và cá thì dùng t5 là đc rùi, có điều kiện và nhìn đẹp hơn thì đầu tư đèn led tầm 100w-120w là ok rùi...link tham khảo led diy cho tiết kiệm(mình đang mê em này)

3. Clown

Clown New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu dùng Skimmer và hồ mình có san hô và đá sống thì cần dùng lọc ko bạn? nếu cần thì lọc đáy hay lọc tràn ? và hồ 40 Gallon thì dùng skimmer loại nào vậy bạn ?

4. Clown

Clown New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu hồ mình chơi đá sống và san hô thì xài skimmer rồi cần thêm lọc ko? nếu cần thì mình nên xài lọc gì ? lúc mình setup bể và chạy nước thì vẫn dùng skimmer để ọc hả bạn

5. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    e thấy trên forum ở bển họ hay dùng con skimm Reef Octopus thôi...

6. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    Skimmer là cái tối quan trọng cho hồ cá nước mặn,tất nhiên là phải dùng 1 hồ lọc rời(đặt trong tủ hồ) thường chia làm 2 đến 3 ngăn,ngăn đầu chứa túi lọc thô và skimmer,ngăn 2 thường để nuôi rong hoặc đá sống(chiếu đèn 8-12 tiếng),ngăn 3 đặt máy bơm bơm nước lên hồ chính...hồ nước mặn tốt nhất là lọc tràn.Trong quá trình chạy nước lúc mới setup hồ thì skimmer vẫn chạy bình thường 24/24.Ngoài ra cần phải chạy thêm hạt biopellet khử No3,rowa phos khử po4....
    Link tham khảo skimmer Reef Octopus
    Mình đề cử con này cho hồ của bro.....

Last edited: 17/10/13
    cabienpr thích bài này.
  7. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    mình nghĩ nếu dùng dòng octopus thì với 40 gallon, nên dùng con 150 thì hay hơn đấy bro ạ.