Hỏi về van tổng bình co2 chữa cháy

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi cocolala, 3/3/13.

1. cocolala

cocolala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    524
    Chào các bác, em có một vấn đề muốn hỏi các bác, mong các bác chỉ giùm em
    Hiện tại em đang dùng bình co2 MT3, van tinh chỉnh là van argon chế, bình em vẫn dùng van tổng là van mỏ vịt . Sáng nay chỗ đầu van mỏ vịt ( chỗ mà lúc mình bóp mỏ vịt có cái nút nhỏ nhỏ nó ép xuống thì bình xả khí ấy ạ) nó bị xì khí và bình hết khí, bình đã đi bơm khí được 2 lần.
    Em muốn hỏi các bác, bình em vậy là van tổng bị hỏng có phải ko ạ, để an toàn nên thay van mỏ vịt đó bằng van vặn không ạ???
    Đồng thời em cũng muốn hỏi: cái van tinh chỉnh argon của em vẫn dùng tốt, bình thường dùng lắp vừa khít cái van mỏ vịt, bình co2 em dùng cái van argon đó từ tháng 8/2012 tới giờ vẫn chưa bị dò khí lần nào, khi thay van tổng thành van vặn thì có lắp vừa cái van argon vào van đó không ạ hay phải thay van tinh chỉnh khác ???
    Em xin cảm ơn!

2. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Thay luôn van vặn đi cho an toàn , van vặn cũng lắp vưa van agon luôn e ạ.

Wam and cocolala like this.
  3. manhquangmq

manhquangmq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    355
    Bác nên thay van vặn, nhưng cấm được dùng van của bình argon rất dễ xảy ra tai nạn. Cần mua đúng van chuyên dụng co2 khoảng 300k có van xả áp là cái đầu có cái lỗ nhỏ tí xíu khoan ngang ấy. Bác kiểm tra cái van mỏ vịt của bác cũng có cái lỗ đấy đấy.
    Khi nào áp suất trong bình lớn quá, ví dụ khi nắng chiếu vào hay gần thiết bị tỏa nhiệt, cái van đó sẽ tự động xả bớt co2 cho an toàn. Van argon ko có cái này.
    E thấy nhiều ông bán bình chế vô lương tâm hoặc ko hiểu biết toàn bán van tổng ko có van an toàn cho các bác, xui thì sẽ nổ như bom.

cocolala thích bài này.
  4. cocolala

cocolala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    524
    cái van an toàn ở van tổng của bình co2 em cũng hiểu qua về chức năng của nó ạ, khi bình bơm quá giới hạn cho phép nó sẽ xì khí qua van đó,
    bình em đã thay van dùng ngon lành, cảm ơn các bác đã quan tâm và chia sẻ :D