Hỏi về Vành Khuyên

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi hoangquyctm, 11/8/11.

1. hoangquyctm

hoangquyctm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    83
    Các bác cho em hỏi một tí nhé, em mới chơi nên chưa rõ lắm:
    Trong 2 ngày vừa qua em bẫy được 2 chú Vành Khuyên
    Chú bẫy ngày thứ nhất thì chân nhỏ, mình dài (em đoán là chim bánh tẻ), em bẫy được buổi sáng thì chiều tối em mở áo lồng ra chú nhìn thấy em mà vẫn ăn (dưa hấu) nhưng rụt rè lắm. Con này có 10 lông đuôi. Chú này có tiếng gọi bầy kép nữa, rồi sang ngày thứ 2 đã bắt đầu hót chuyện nhưng ít.
    Chú thứ 2 em bẫy vào ngày hôm sau. So với chú thứ nhất thì chú này mập mạp hơn, chân to hơn (nhưng trông vẫn mỡ màng). Chú này mới bắt về thì nhảy lồng dữ lắm. Nhưng khoảng 2 tiếng sau chú ít nhảy lồng đi và đậu trên cầu. Em có thể cho tay vào gãi gãi cổ chú được và chú cứ để yên nhắm mắt lim dim cho gãi có vẻ thích thủ. Chú này có 11 lông đuôi.
    Em đọc cách phân biệt trống mái thì hình như 2 chú của em đều là trống.
    Cả 2 chú em vẫn chưa dám bỏ áo lồng vì bỏ hết áo ra các chú nhảy dữ lắm.
    Các bác cho em hỏi trong 2 chú VK của em chú nào ngon hơn. Tiếc khi em post bài lại không có ảnh. Mong các bác tận tình chỉ bảo. Lúc nào có ảnh em post lên các bác giúp em. Vì mới chơi nên rất cần sự giúp đỡ của cộng đồng. Cảm ơn vì sự nhiệt tình của các bác nhé.

ancaraven thích bài này.
  2. tuanbambo

tuanbambo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    bác mới tập chơi và hiện có 2 chú thì cứ chăm cho tốt đã. sau vài ngày chụp được ảnh ae sẽ cố vấn tiếp cho

ancaraven and hoangquyctm like this.
  3. coduong

coduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    theo em nghĩ chú thứ 2 là mái
    bác cứ chăm cho tốt nhé
    xog post ảnh cho ae cùng nhận xét

4. Theo bạn như thế nào là đẹp và như thế nào là xấu ? Nếu bạn nhìn nhận nó đẹp thì là đẹp và để nuôi, nó xấu ko thích thì bỏ ko nuôi nữa thế thôi mà ..............

5. boynhaque

boynhaque Active Member

Thích đã nhận:
    24
    theo mình bạn cứ nuôi 1 thời gian thì mới biết chim hay dở ra sao bạn ah. Chúc bạn chon được chim hay

6. hoangquyctm

Thích đã nhận:
    83
    Cảm ơn các bác nhé.
    Một tin buồn là em khuyên thứ 2 em bỏ ra vuốt ve cho nó dạn người thì nó vuột khỏi tay em roài.
    Nhưng bù lại em bẫy được thêm 3 em nữa. Em chưa biết xem lắm, chỉ dựa vào kinh nghiệm của các bác trên diễn đàn. Nhưng vì còn chưa nắm vững nên không chắc nó là trống hết không. Em để nuôi tất rồi chọn sau. Có gì mong các bác cố vấn giúp nhé. :)
    Hôm nay em vào cám cho các em khuyên của em. Các em ấy ăn khiếp thật. Mai em bẫy tiếp, khu em mùa này lắm khuyên lắm. Nhưng mà bọn nó đang kết đôi ấy sao ấy, rất khôn nhất là những con con líu hay (em ngồi rình nó líu xòe hết cả cánh, vẫy cả đuôi làm luôn một tràng dài trông mê quá) mà chả bẫy được.

ancaraven thích bài này.
  7. boynhaque

boynhaque Active Member

Thích đã nhận:
    24
    bạn may mắn quá. Mình bẫy ở quê cả ngày mà không được em nào. Chán thật

ancaraven thích bài này.
  8. mimoc

mimoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Sướng nhất là chim bẫy dc
    Mỗi tội quanh nhà mình thì chỉ có Chim nuôi trong quần thôi
    Chứ chim nuôi trong lồng thì không có
    hihi

ancaraven thích bài này.
  9. hoangquyctm

Thích đã nhận:
    83
    Em có câu hỏi này mong các bác chỉ giáo cho thì vinh hạnh lắm lắm. Em cảm ơn trước nhiều nhiều nhé.
    Em đọc kinh nghiệm chọn Vành Khuyên của các bác thấy cách chọn theo bộ như: bộ đầu quả táo, bộ lưng quy đầu xà... các bác có thể up hình kèm hướng dẫn giúp được không ạ. Ví dụ đầu quả táo thì có 1 tấm ảnh của con chim đó chẳng hạn.
    Câu hỏi thứ 2 về chọn chim trống, mái các bác làm ơn up 2 hình để so sánh xem con nào là trống, con nào là mái với ạ.
    Em nghĩ câu hỏi này nhiều người chơi (thiếu kinh nghiệm như em) cũng rất muốn biết.
    Mong hồi âm của các bác. Cảm ơn các bác nhiều nhiều

ancaraven thích bài này.
  10. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Bạn nên chọn những em lông mỏng chơi nhé.

hoangquyctm thích bài này.