Hỏi về vết dầu loang trên mặt hồ cá

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi anhbuuchinh, 30/8/07.

1. anhbuuchinh

anhbuuchinh Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình có một hồ cá dài 0.8 x 0.4 x0.5 , mình sử dụng lọc kiếng 2 ngăn , một ngăn bỏ sỏi, một ngăn dưới là than hoạt tính, trên là sỏi, máy lọc lifetech 1600 23w, lâu lâu trên mặt nước hồ cá lại xuất hiện vết dầu loang, không biết ở đâu ra, mạc dù nước rất trong và mình cũng hay thay nước, có phải dầu từ máy bơm không ta??? mình lấy giấy thấm hút hết dầu thì bữa sau lại thấy nũa, bó tay, có bạn nào biết ko vậy ? chỉ mình với nhe.

2. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cái này giống tàu chở dầu bị đắm hay mỏ khai thác dầu bị rò rĩ! nhặc hoài ko hết! đùa tí nhé!
    coi chừng thức ăn có dầu đấy!

3. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cái này đành chịu phải "sống chung với lũ" thôi. Cho ăn tép hoặc tôm sú chắc chắn sẽ có, thức ăn khô cũng có 1 hàm lượng lipid nhất định làm xuất hiện váng trên mặt nước. Khắc phục = cách sủi oxi , lâu lâu vớt nước trên mặt đổ đi, Nhưng rất khó giải quyết hết.

4. trangroup

trangroup Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trong máy lọc có dầu bôi trơn đấy anh à, nếu than hoạt tính thì không có ván trên mặt nếu hồ có lọc chạy thường xuyên 24/24

5. louhan

louhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên sủi khí thường xuyên và cho nước từ hộp lọc chảy mạnh xuống hồ để tạo sóng trên mặt nước. Như vậy sẽ hết váng.

6. anhbuuchinh

anhbuuchinh Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình để mực nước thấp và nước từ hộp lọc chảy cũng rất mạnh, theo như kinh nghiệm một số bạn là do thức an ko bít phải ko ? mình cho ăn Jbl và sumo

7. phudiscus

phudiscus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Váng chủ yếu là từ thức ăn khô như Sumo , JBL . Bạn chỉ cần bỏ than hoạt tính vào hộp lọc là được .

8. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    :applause: Hầu hết Máy lọc nước ngâm trực tiếp trong nước thì làm gì có dầu bôi trơn trong máy,,,cũng kô có ổ bi hay cuộn dây gì hết.Nó dùng lõi nam Châm và quay bằng từ trường bạn ơi...Nước nổi váng khả năng do thức ăn khô gây ra,có nhiều chất béo...để xác định bạn nên ngưng cho ăn thức ăn khô vài hôm thử xem.