Hỏi vui về mấy loại cá?

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi fanof, 8/5/08.

1. fanof

fanof Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bạn! Mình mới tham gia diễn đàn nhưng thấy thú nuôi cá là một hobby rất lành mạnh, bổ ích và thú vị.
    Mình cũng mới nuôi cá, và đã nuôi : botia (chuột hề), Cory thường, ali, phượng hoàng, thủy tinh, chuột da báo, cá bổ ngửa, cá cóc Tam đảo, Thanh ngọc, da beo (nóc nước ngọt), sặc gấm xanh, sặc gấm đỏ và 1 con không rõ cá gì (giống cá ăn rêu nhưng lại có vằn ngang thân). Tất cẳ đều nuôi chung 1 bể và sau 1 thời gian thì ... chết gần hết!!! Giờ chỉ còn con corydoras, sặc gấm xanh, sặc gấm đỏ và cá cóc Tam Đảo (không biết có đúng không?), trong đó cory là lớn nhanh nhất. Nên mình kết luận là mấy con này ... khỏe và dễ nuôi nhất. Mình muốn hỏi các bạn cách phân biệt cory đực và cái, trong ABV chỉ nói là con mái to và tròn trịa hơn, thế thì khó quá. Bạn nào có kinh nghiệm có thể cho biết cách phân biệt rõ ràng hơn và cá chuột to khoảng bao nhiu thì sinh sản được. Còn 2 con sặc gấm thì giờ khá đẹp, đang nhả bọt và quấn nhau, không hiểu sặc gấm xanh và sặc gấm đỏ có thể kết đôi và sinh sản được không nhỉ? Hình như cá sặc, ali và phượng hoàng có thể nuôi chung phải không các bạn?
    Mình hỏi nhiều quá phải không? Ko sao, mình chỉ thấy rất vui khi được tham gia diễn đàn và hy vọng được đọc nhièu bài viết của các bạn.