hỏi ý kiến ae về cách làm cám!

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi kenvilbang, 21/9/11.

1. kenvilbang

kenvilbang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    mình ở Huế, mới chơi chào mào, được bạn bè và ae trên các diễn đàn bày vẻ cách làm cám cho cm, công thức và thành phần như sau:
    300g đậu xanh
    300g đậu đỏ
    300g đậu phụng(lạc)
    300g gạo
    300g bột ngô
    1 bì cám ba vì
    1 bì thức ăn cho cá loại 100g.
    1 lon tép sông phơi khô
    2 muỗng ớt
    2 muỗng đường
    7 lòng đỏ trứng gà,1 lòng trắng. 1 vỏ trứng xay nhuyển.
    mình rang đều đậu xanh, đậu đỏ, gạo xong đem vào xay nhuyển, đậu phụng mình ko rang chỉ xay nhuyển, xay luôn cám ba vì, thức ăn cho cá, tép khô. trộn đều tất cả, xong đem rang tiếp, đến khi bột khô hẳn thì mình cho vào hộp dùm!
    mời ae cho nhận xét mình làm như thế đã đạt chưa! đặt biệt là những bạn ở Huế vào cho mình ý kiến với, mỗi vùng mỗi khí hậu khác nhau mà!

hungtinh and utky like this.
  2. coduong

coduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    thức ăn cho cá ý bác
    bác làm như này em nghĩ hơi bổ và ra thành phẩm nhiều quá
    bác thử bớt mỗi thứ số lượng 1 nửa thôi, thêm 100g kỳ tử nữa ạ

3. kenvilbang

kenvilbang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    ah! cái này mình nghe người ta chỉ, và 1 số ae trên các forum cũng cho thức ăn cho cá vào, còn nguyên do thì mình cũng ko hiểu rõ lắm?

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:08 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:05 PM ----------

uhm, mình cũng thấy thế, làm xong đựng đủ 5 chai trà xanh O độ! mà mình thì chỉ nuôi 7 em cm, ko biết khi nào mới hết bột!? còn về kỳ tử mình cũng có nghe và thêm 1 loại thuốc gì đấy làm cho cm căng lắm! nhưng chưa thử, chắc lần sau mình rút kinh nghiệm!

leemin thích bài này.
  4. tuonglan26_3

tuonglan26_3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    bạn ơi bạn làm cám như thế thì chất đâu.làm như thế chỉ cho mộc hay má trắng ăn thôi. mình hay làm 1lon đậu đen, 1lon đậu đỏ, 1lon đậu nàh, 1 lon lạc, 1,5 lon gạo lức, 1lon ba vì 25 long đỏ trứng gà, 200gr tôm.1 thìa cafe mật ong tốt. bạn bỏ ớt vào cho chim nhanh căng hay nhanh đui mắt.

utky thích bài này.