Hỏi ý kiến mọi người vè ánh sáng

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi quanchun, 17/3/13.

1. quanchun

quanchun Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn. Bể mới setup của tôi hiện chỉ có 2 bóng T5 24w 6500k. NHư vậy có ổn cho cây thủy sinh không. Hiện tôi bật 10 tiếng mỗi ngày, những giờ khác thì bật 2 bóng neon thường thôi. Các bạn cho ý kiến nhé. Không hiểu sao cây lớn quá nhanh mất hết dáng. Bể này tôi làm được 3 tuần rồi. Xin cảm ơn.

2. NamDH

NamDH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    bạn nên cho thông số của hồ.( kích thước ). bóng 10 000k sẽ thích hợp với TS hơn bóng 6500k bạn àh. 2 bong 24w của bạn thích hợp cho bể với chiều dài 80 or 90cm. ánh sáng thế nào là đủ còn phụ thuộc vào bác trồng loại cây gì. có những cây cần sáng mạnh và cũng có những cây ưa sáng sáng thấp đến TB. còn vấn đề cây cắt cắm đa phan là phát triển nhanh bác có thể tỉa bớt đi ^^
    Chúc bác có bể ưng ý !

quanchun thích bài này.
  3. quanchun

quanchun Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn bạn, tôi quên mất là bể của tôi thông số 60x45cm. Tôi sẽ tìm hiểu thêm. Ai có cao kiến gì cũng cho mình được biết để học hỏi thêm nhé. Thực ra tôi có up theo ảnh nhưng không hiểu sao không hiện lên và bài vẫn chưa qua kiểm duyệt. Ban quản trị giúp mình với.

4. hungtks

hungtks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Khi cảm giác cây lớn quá nhanh thì giảm thời gian chiếu sáng xuống, còn 6-7h ngày. Không nên thắp sáng bằng các loại bóng thường sẽ làm rêu hại phát triển.