Hồng Cầu điểm Xuyết

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi Cây với cá, 26/6/06.

1. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Hôm qua em mới mua được một chậu HỒNG CẦU ĐIỂM XUYẾT ( tên này do em đặt trên vẻ đẹp lôi cuốn of nó thôi chứ thật sự nó là HOA HỒNG CÓ MÀU ĐỎ HUYẾT ...ha...ha...)em mua giá là 70k có được 11 nhánh thân hoa to khỏe ,ko bệnh hoạng ,có 7cái nụ mới hí hí màu đỏ và có thêm 3 bông đã nở rộ chưa tàn , nay em muốn chiết nhánh of tụi nó giâm ra thành nhiều cây mới dĩ nhiên là ko lấy nhánh có nụ và hoa rùi .....nhưng ko biết kĩ thuật tách nhánh ra sao và giâm nhành con ra sao . Em đang cho cây dưỡng sức do vân chuyển xa nên đến tuần sau em mới cho tách nhánh , mong được thỉnh giáo.........à mà mấy anh chị nói xem giá nó như vậy có mắc ko ??và giá bao nhiêu là ok

2. huy123

huy123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nghe tên cây thấy hấp dẫn quá, hihi. Loại này chắc phải đẹp lắm, nghe cayvoica nói đem ở xa về vậy chắc là ở Đà Lạt phải không. Ở thành phố mình thấy cũng có bán những chậu hoa hồng với giá không mắc lắm, chỉ khoảng 20K đổ lại, nhưng nhìn thấy không được hấp dẫn, cây có hoa không to và không thật sự đặc sắc. Chậu hoa 70K của cayvoica chưa chắc đã là mắc, nếu cây đẹp và giống lạ thì có thể là rẻ nữa ấy chứ, nếu có máy chụp thì cayvoica nên post hình lên cho anh em chiêm ngưỡng. Về chuyện giâm cành thì mình cũng không rõ lắm vì chỉ mới đọc sách chứ chưa thực hành nên không nắm chắc về kỹ thuật. Theo như hướng dẫn trong sách thì cây hoa hồng là loại cây có thể nhân giống bằng biện pháp giâm cành, nghĩa là cứ chọn cành khỏe đẹp mà cắt ra rồi cắm xuống đất, 1 thời gian sau rễ sẽ tự sinh ra. Các tiền bối nào đã thực hiện rồi xin cho biết chút kinh nghiệm để đàn em học hỏi.
    @cayvoica : nhà em có trồng lan không, nếu có bữa nào cho anh qua tham quan học hỏi, đang muốn nghiên cứu về loại này, hihi.

3. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    nhà chị em có trồng lan đó anh , chú ý : má trồng ..hahhahha...nhiều giống lan ok lắm ....em cũng yêu lan như mẹ đang yêu

4. rồng xanh 2707

rồng xanh 2707 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    hoa hồng màu đỏ huyết là gì hoa hồng nào chả đỏ lạ nhỉ :-/:-/:-/

5. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Hồng dâm cành được.
    Chọn cành bánh tẻ (ko già, ko non, hơi mập). Cắt từng đốt dài khoảng 20cm, cắm chéo góc 45độ vào đất mùn ẩm (trấu + phân chuồng ủ + đất thịt), để chỗ dâm mát.

6. minh-khtrung

minh-khtrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    chắc là bác giâm hồng ta rồi đúng không? vi theo như được biết thì giâm hoa hồng mới, hông giống trung quốc hoăc giống pháp thi đòi hỏi phải xử lý bằng thuốc kích thích tương đối phức tạp thì mới đạt được tỷ lệ cây ra tương đối. con cắt cành rồi cắm xuống đất chỉ dung với cây tầm xuân để ghép mắt hoa hồng vào thôi chứ nhỉ?

7. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Hình như chúng cũng giống nhau cả thôi, dâm thử theo cách đó xem sao.
    Có 1 thứ thuốc kích thích ra rễ, ngâm vào đó trước lúc dâm xuống đất sẽ chóng ra rễ hơn.
    Nếu cavoi ko tin tưởng thì có thể triết cành:
    - Chọn cành bánh tẻ.
    - Lấy dao khoanh 1 đoạn khoảng 10cm.
    - Lột phần vỏ đi.
    - Để khoảng 3-5 ngày cho khô nhựa.
    - Bọc đất thịt trộn rơm rạ mục, phân chuồng ủ oai vào phần đã bỏ vỏ.
    - Bọc tui bóng kín, buộc chặt 2 đầu trên dưới, ko để nước mưa lọt vào.
    Chắc khoảng tháng là ra rễ thôi.
    (mình học môn hướng nghiệp hồi lớp 9 đó).