HỒNG HỒ ĐIỆP.....xin hướng dẫn !!!!

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi khoati, 15/1/08.

1. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình vừa được "Tandaudinh" tặng cho vài ngọn "hồng hồ điệp". Ae có kinh nghiệm trồng HHĐ xin hưống dẫn cho mình cách trồng HHĐ sao cho nó tốt, sống lâu và ra chòi con như về : ánh sáng, nhiệt độ,...Nền của mình là ADA, không CO2, chỉ có một bóng jebo không biết có thích hợp trồng HHĐ hay không vì nền hơi mỏng. HHĐ của "Tandaudinh" rất đẹp, lá mập mạp, màu đỏ phát triển rất nhanh. "Tandaudinh" đã cắt cho ae vài lần nhưng vẫn mọc lên cây con rất nhiệu. Mình nghe nói loài này rất khó trồng đối với những người mới như mình........

2. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Sao bạn không hỏi chính người cho bạn cây ấy ?
    Đầu tiên là phải hỏi người đó đã, rồi sau hãy hỏi những người khác.

3. thienthancadia

thienthancadia Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồng hồ điệp là một loài cây rất đẹp khi đầy đủ dinh duỡng và ánh sáng. Để trồng Hồng hồ điệp được đẹp bạn phải chú ý những nhu cầu này :
    1- Quan trọng nhất là ánh sáng, đây là loài cây cần ánh sáng cực mạnh. nếu không đủ ánh sáng nó sẽ không đỏ và bị rữa lá.
    2- Loài này rất háo co2, đã trồng HHĐ thì nhất thiết phải có co2 để thấy được vẻ đẹp khi nàng thở.
    3- Phân nền dùng cho loại cây này phải bổ sung nhiều chất Fe, nó sẽ đỏ rực thôi.
    Chúc bạn thành công.

4. Do_Zung

Do_Zung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    hay quá.em xin bổ xung thêm nhé.nền mới chưa ổn định thì ko nên trồng HHD.HHD ko cần quá nhiều dưỡng chất nhưng lại cần tính ổn định cao từ nền nứoc v ánh sáng.em xin vd bể của em v 1 số bể của mấy người bạn;lúc đầu mới làm xong trồng mãi ko nên cứ đẻ cây con rồi lụi đi.nhưng sau khoang 2 tháng thì chỉ còn mộ vài gốc nhỏ cây lên khỏe mập v rất chắc cây.sau đấy đã bổ xung thêm cây cây mới v cũ đều lên rất tốt.hi vọng bạn đã cóa thêm 1 kinh nghiêm về trồng hồng hồ điệp.........

5. thienthancadia

thienthancadia Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin bổ sung thêm là HHĐ thích hợp với nền thoáng hơn là nền chặt, lúc trước mình trồng nền chặt thì cây vẫn sống nhưng không tốt bằng nền thoáng. Sau này chuyển qua nền có nham thạch độn phía dưới thì khi rút cây lên thấy rễ bám vào các cục nham thạch rất nhiều. và cây rất sung vì theo mình thấy thì rễ của HHĐ rất mong manh.

6. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bạn rất nhiều. Cho mình hỏi thêm một điều là hồ mình chỉ trồng rêu và HHĐ vậy ánh sáng mạnh có ảnh hưởng tới rêu không, mình nghe nói ánh sáng mạnh rêu sẽ bị đen phải không. Vậy rêu và HHĐ có trồng chung được không?

7. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nền của "Tandaudinh" là nền trộn của Cỏ dại còn nền của em chỉ có nham thạch vầ một lớp ADA mỏng ở trên, vậy có đáp ứng đủ nhu cầu dinh dưỡng cho HHĐ không? HHĐ là loài cây phải nói là rất đẹp. Mình hỏi nhiều vậy chỉ để làm sao trồng HHĐ cho sống tốt vì nếu để cây chết thì uổng và phụ lòng người đã tặng mình phải không các bạn

8. huynhtai.bte

huynhtai.bte New Member

Thích đã nhận:
    0