Hồng két bị đen

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi TungHS, 21/9/10.

1. TungHS

TungHS Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    cho em xin phép lạc đề 1 chút đc ko ạ. các bác đã ai từng nuôi Hồng két mà bị Nấm đen chưa ạ.
    hôm nọ vệ sinh toàn bộ bể nhưng e vẫn giữ lại khoảng hơn 1/3 nước cũ sau khi cho nước đầy bể em hòa tan thêm muối + với xanhmetilen nhưng đến hôm nay đc gần 1 tuần tự dưng cá bị nấm đen ạ(trong khoảng 1 tuần rồi em có cho chúng nó ăn thịt bò băm nhỏ). lọc em dùng atman mua trên nhà bác Lợi Yến ở YP
    E nuôi HK cũng đc khá lâu nhưng tìm hiểu qua google vẫn chưa thông suốt đc vấn đề về nấm đen này. hôm nay xin hỏi các bác mấy điều. bác nào biết thì trả lời dùm em em xin cảm ơn rất nhiều
    - nguyên nhân j gây ra Nấm đen ở HK ạ
    - cách chữa trị tốt nhất nấm đen ở HK và phòng tránh nấm đen
    - Theo như em đc biết thì HK nên cho ăn Tôm sẽ lên màu đỏ đẹp, ngoài ra có thể ăn thêm thịt bò nhưng có loại thức ăn lên màu nào tốt của hãng nào có thể dùng ko ạ

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Hồng két khi còn nhỏ chúng thường hay bị lấm chấm đen trên người, những chấm đen này hoàn toàn tự nhiên, có lúc chúng tự hết, có lúc lại có đầy người, khi cá lớn chúng sẽ tự bay hết các chấm đen trên thân, bạn không phải lo lắng về vấn đề này.
    Một kinh nghiệm chọn mua cá Hồng két là chúng ta chỉ cần chọn những con không bị nhuộm màu, thân hình tròn chuẩn, miệng không méo, vây không lỗi, chấm đen trên người nhiều vô tư vẫn có thể mua được vì mai sau chúng sẽ hết.
    Hồng két bạn có thể cho ăn tôm, thịt các loại băm nhỏ và tốt nhất là nấu chín, thông thường người ăn thức ăn thịt cá gì thì nên cho chúng ăn thứ ấy, chúng là loại ăn tạp, dễ nuôi.
    Khi nuôi hồng két cần chú ý nhiệt độ, chúng rất có thể sẽ chết nếu ở nhiệt độ quá thấp vào mùa đông, tốt nhất nên giữ nhiệt độ vào khoảng trên 20 độ. Hồng két cần lượng oxi hòa tan trong nước lớn, nước có dòng chảy nhẹ nên ta có thể dùng sục khí kết hợp bơm lọc hoặc dùng máy bơm 3 tác dụng lọc nước, tạo dòng và sục khí.
    Chất lượng nước ảnh hưởng rất lớn đến mức độ trưởng thành của Hồng két, nên cho cá ăn vừa đủ để chất lượng nước được tốt, nuôi cá nên hạn chế giặt bông lọc vì trong bông lọc có chứa vi sinh phân hủy phân cá, nếu có giặt bông lọc bạn không nên giặt bằng xà phòng hay bất cứ loại hóa chất nào gây ảnh hưởng đến vi sinh thường trú trong bông.

Nuôi hồng két nên thả các vật trang trí có tính chất đánh dấu lãnh thổ vào bể của chúng, mỗi con cá hồng két sẽ định vị lãnh thổ riêng trong bể thông qua các vật trang trí trong bể.
    Cá hồng két có thể nuôi chung với nhiều loại cá khác với kích thương tương đương.
    Chúc bạn có đàn hồng két khỏe mạnh và đẹp.

MashiNH and TungHS like this.
  3. TungHS

TungHS Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    cho em xin phép lạc đề 1 chút đc ko ạ. các bác đã ai từng nuôi Hồng két mà bị Nấm đen chưa ạ.
    hôm nọ vệ sinh toàn bộ bể nhưng e vẫn giữ lại khoảng hơn 1/3 nước cũ sau khi cho nước đầy bể em hòa tan thêm muối + với xanhmetilen nhưng đến hôm nay đc gần 1 tuần tự dưng cá bị nấm đen ạ(trong khoảng 1 tuần rồi em có cho chúng nó ăn thịt bò băm nhỏ). lọc em dùng atman mua trên nhà bác Lợi Yến ở YP
    E nuôi HK cũng đc khá lâu nhưng tìm hiểu qua google vẫn chưa thông suốt đc vấn đề về nấm đen này. hôm nay xin hỏi các bác mấy điều. bác nào biết thì trả lời dùm em em xin cảm ơn rất nhiều
    - nguyên nhân j gây ra Nấm đen ở HK ạ
    - cách chữa trị tốt nhất nấm đen ở HK và phòng tránh nấm đen
    - Theo như em đc biết thì HK nên cho ăn Tôm sẽ lên màu đỏ đẹp, ngoài ra có thể ăn thêm thịt bò nhưng có loại thức ăn lên màu nào tốt của hãng nào có thể dùng ko ạ

còn 1 vấn đề nữa về phần lọc nước cho bể cá, cái này e đã search rất nhiều nhưng mà vẫn tù mù quá
    Hiện là nhà em đang có 9 con HK size từ 4 ngón tay hơn 1 chút. Đang dùng lọc Atman pro, nước sạch lắm ạ nhưng mà ko thể hút đc hết phân cá dưới đáy bể. mà 9 con HK ăn như thuồng luồng ý ạ
    - em có đọc sơ qua về lọc đáy thấy khá hữu dụng, vậy có thể cho em hỏi nếu muốn làm hút đáy có thể tận dụng bộ lọc Atman đang có ko ạ. Bác nào có thể giúp em thì add nick chat của em nhé: the_king_of_devil_1890
    Rất mong sự chỉ dạy và đc học hỏi từ các bác ạ.

4. tonytranthai

tonytranthai CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    321
    @tunghs Em ơi, em vào nhầm phòng chị rồi...

GHT thích bài này.
  5. guestx

guestx New Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá bạn bị đen do chât lượng nước k đảm bảo.
    Nước bạn có xanh methylen làm hệ thống vi sinh bị đảo lộn.
    Cá sẽ hết đen khi hệ thống vi sinh của bạn trở lại b/thường.

TungHS thích bài này.
  6. MashiNH

MashiNH New Member

Thích đã nhận:
    0
    huhu Hồng két của em tự nhiên bị đen khắp người. cả đuôi nữa. đen như bị trét lọ nghẹ vậy? làm sao bây giờ? :((. Em đã thay nước, rồi cho xíu muối... 3 ngày rồi chưa hết.

7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Thường cá lớn lên nó sẽ hết đen đó bạn ạ .

8. MashiNH

MashiNH New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mà anh ơi cá em lúc mua về nó không bị đen. Giờ nó mới bị nên em nhìn thấy nó mà tội quá. Nó to cỡ 4 ngón tay chụm lại à... Em mới nuôi nó gần nửa năm thôi.. Hồi mới nuôi nó cũng bị đen miệng, em cho tí muối vào theo lời hướng dẫn search đc trên mạng thì hết. Còn lần này, nó ko chỉ đen miệng mà còn bị nham nhở khắp người, đuôi...