Hồng két "vs" Tai tượng

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi misanthropians, 23/2/07.

1. misanthropians

misanthropians Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới nuôi cá trước tết thôi, cũng chưa rành, hiện đang nuôi 1 bể rộng 50 , dài 80, cao 60.
    hiện đang nuôi 1 đôi tai tượng (to khoảng 3 ngón tay), 1 đôi hồng két (cũng to khoảng 3 ngón tay) và 3 đôi gấm xanh (to = 2 ngón tay).
    Em có vài câu hỏi mong các bậc anh giải đáp :D

1. Em nuôi 3 loại cá như vậy có sợ đánh nhau, tranh giành thức ăn ko ạ (mỗi khi cho ăn, cứ theo thứ tự, tai tượng ăn trước (lúc nào cũng lao lên nhanh nhất) rồi hồng két (hiền khô, toàn lặn dưới đáy, hiếm khi thấy ngoi lên) rồi bọn gấm nhỏ chỉ sơ múi ít tẹo)

2. Thức ăn & chế độ thay nước ra sao là hợp lý nhất
    hiện nay mỗi ngày em cho ăn 1 lần và mới chỉ cho ăn thức ăn khô, có nên cho ăn gì khác ko?
    5 ngày thay nước 1 lần (mỗi lần thay nửa bể)

3. Em đang trang trí bể = nhiều kg sỏi nhỏ (khoảng 20 kg rồi), có thêm 2 tảng đá (1 tảng nhỏ kích cỡ 13cm, 1 tảng to khoảng 25cm), có thêm trang trí thêm gì nữa ko?

*** lát nữa sẽ cố đưa ảnh lên :D

2. misanthropians

Thích đã nhận:
    0
    em xin post mấy cái ảnh vừa mới chụp :D

3. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    bạn nuôi tai tượng là tai tượng Châu Phi phải ko(còn gọi là cá heo).nếu nó =3 ngón tay thì ko sao,cứ để dậy dc rồi.chừng nào tụi nó lớn hơn bàn tay thì mới có chuyện,như La Hán dậy đó,cho a7n thức ăn khô thôi cũng dc,sang sang thì vài ngày cho ăn cá con,tai tượng thix lắm,nếu sợ dành ăn ko lại thì mua kiếng về ngăn đi,mấy tụi này khoẻ,ăn ít tí cũng ko sao,thix thì ngăn ko thì thôi cũng chẳng sao.1/2 tháng thay nước 1 lần dc rồi hết nước thì châm vô,ko cần 5 ngày đâu.bạn trang trí sao cảm thấy đẹp thì dc,kính of bạn dày bao nhiu mà bỏ tới 20kg sỏi với 2 tảng đá?nếu dày thì yên tâm,ko sao cả,có thì hồ thêm đẹp.nuôi cá to thì đá là dc rồi,trồng cây tụi nó fá hết.cứ bỏ đá,mai mốt ko thix nuôi nữa thì chuyển wa trồng TS luôn,1 công 2 việc

4. nfone

nfone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào bạn !
    Bạn trang trí hồ đẹp đấy nhưng đối với bọn này thì các loại cây cảnh không phù hợp đâu, chúng phá hết đấy. Còn tai tượng bằng cỡ đó thì không lo, nếu bạn nuôi bọn chúng quen với nhau rồi thì sau này tai tượng có to ra mấy cũng không cắn nhau đâu ( nhà mình nuôi chung đủ loại nhưng mấy con tai tượng bây giờ lớn cỡ hơn bàn tay vẫn không cắn mấy loại khác trừ khi bạn thả cá mới vào là chúng thịt ngay). Về thức ăn thì tai tượng nên cho ăn thêm thức ăn tươi như thịt bò, tôm sẽ mau lớn và đẹp ra.

Chúc năm mới vui vẻ !

TOI_YEU_CA_CANH thích bài này.
  5. misanthropians

Thích đã nhận:
    0
    Rất cám ơn ý kiến của mọi người, có một điều nữa là ... càng nuôi càng thích hồng két, em đang định mua thêm 1 - 2 đôi hồng két nữa cho sinh động, cho chúng có bầy đàn, lúc nào cũng quấn bên nhau nhìn sẽ thích lắm... nhưng ko biết có được ko (với kích thước bể như vậy).

Mà có vẻ hồng két là 1 loài nhút nhát thì phải, cứ khi nào đến gần bể là lại lẩn ra sau tảng đá, đứng cách bể ra thì mới bơi 1 chút nhưng cũng ko nhiều :(

6. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    1233

nếu không nhầm bể của bạn là loại kính đúc hẻ?. Nuôi 3 loại cá này bây h là đc nhưng đợi 2 tháng nữa thì có lẽ bể của bạn chỉ còn hồng két và tai tượng thôi, mấy con cầu vồng tuy nhanh nhưng đến lúc tai tượng đạt kích thước lớn hơn thì e rằng không còn chú cầu vồng nào đâu, đề phòng nhé, đừng để nó đói.
    về cách bày trí bể, mình chẳng biết gu của bạn thế nào nên không dám nói, nhưng thử góp ý nhé, bỏ hết cây ra đi, bày đá thôi làm thành 1 số hang động tự nhiên,không phải hốc đâu nhé,(tham khảo một số bể ali ấy, rất đẹp), cá tai tượng và hồng két màu rực trên nên đá sẽ nổi hơn.Nếu thích chơi cây bạn trồng thử cỏ để chúng bò sát nền xem sao(loại này rẻ, mọc lan nhanh có bị phá cũng không tiếc)
    lọc của bạn để sát nền quá , cá quẫy sẽ làm cát chui vào bộ lọc, nâng cao thêm 1 chút nữa nhé. loại bể này không nhất thiết là phải đặt sủi để tăng o2, nhưng nên có thêm 1 cái sấy chìm để ổn định nhiệt độ.

Last edited: 24/2/07
  7. misanthropians

Thích đã nhận:
    0
    hì, em đã bỏ hết cây ra rồi, mấy con cá gấm nhỏ cũng lo cho nó, có 2 con bị tai tượng đớp nghẻo mất rồi :(
    em đang có ý định bỏ hết cá nhỏ ra, bể sẽ chỉ còn 1 đôi tai tượng, hiện giờ có 1 đôi hồng két nhưng muốn nuôi thêm 2 đôi nữa, ko biết có được ko

8. misanthropians

Thích đã nhận:
    0
    còn về vấn đề máy lọc thì đúng là em ko để ý thật, tẹo nữa sẽ nhấc nó cao lên 1 chút, còn cái sủi khí em cũng lắp vào cho thêm sinh động ý mà, vừa tốt vừa đẹp ^^ chỉ tội hơi kêu à
    mấy hôm nay nóng nên em chưa kịp mua máy sấy, mấy lần định mua những cũng quên mất.
    Em cũng đang định cho một thanh gỗ lũa rồi, ko biết nên như nào là đẹp và tốt

9. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    cá tai tượng còn nhỏ mà,ko sao,mai mốt lớn nó mới cắn lộn.muốn chop sủi đẹp thìi mua loại cây dài,chôn xuống sỏi,thế sẽ tự nhiên hơn.

10. misanthropians

Thích đã nhận:
    0
    :( tình hình là đôi tai tượng ác như thú, suốt ngày lùa đôi hồng két thôi, đôi hồng két em thấy hiền khô à, may là chạy kịp, bây giờ suốt ngày phải nấp dưới góc đá, em lo và buồn quá!!!
    không biết phải làm thế nào nữa, nếu mua thêm 2 đôi hồng két ko biết bọn tai tượng còn dám bắt nạt ko, lúc đó có tận 6 con hồng két, chắc là sẽ ổn......... em mong có lời khuyên :(

11. huylinht

huylinht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    uhm bác mua thêm 2 đôi nữa thì chắc góc đá không còn chỗ nấp đâu ! :D nếu nuôi tai tượng thì bỏ HK đi nếu không thì ngược lại chứ còn bọn tai tượng ác như thú à !

12. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    còn nhỏ mà đã dữ thế sao?thế thì đừng mua nữa,nuôi 1 đôi tai tượng mới đẹp.mai mốt nó lớn lại fải ngăn ra nữa đó

13. kelangtri

kelangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    như một bác đã nói, tai tượng nếu nuôi chung với cá khác từ nhỏ thì chả sao, nhưng nếu bỏ cá lạ vào thì bị đớp liền. Vấn đề là hồ của bạn hơi nhỏ, theo ý kiến của tôi, hồ như vậy chỉ nên nuôi 1 cặp tai tượng, để sau này nó lớn lên thì vừa đẹp, chứ nhiều cá quá, ko có lãnh địa thì sẽ cắn nhau thôi.

14. tron_phuong

tron_phuong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    khekhe chụp hình gì mà ko thấy được tổng thể thê'. yêu cầu chụp lại cho mọi người xem. bể của bạn can co thêm 1 cây gỗ lũa nữa thì oki men

15. digital16

digital16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Trông tai tượng này màu đẹp nhỉ! có loại đốm đỏ không? nếu đốm đỏ thì đẹp hơn!

16. truyngu

truyngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bể của bạn vào thời điểm hiện tại có thể nhận thấy là vừa đẹp với 2 tai tượng và 6 hồng két cỡ đó . Tuy nhiên , nếu bạn xác định nuôi lâu dài ( tất nhiên ? ) , thì khi ttpc đạt kích cỡ trưởng thành ( 25-30cm ) thì chỉ riêng 2 con đó thôi , bể của bạn đã rất chật chội , huống chi còn nhét thêm đá , gỗ lũa ? cá nhân mình thì vẫn nghĩ rằng bể 80cm chỉ nuôi dc ttpc khi còn bé , lúc gần = 1 bàn tay thì chuyển sang bể to hơn để tụi nó phát triển tốt hơn . Vậy nên lời khuyên ở đây là cứ mua thêm 2 đôi hồng két , bể sẽ có 2 ttpc và 6hk ( 6hk sẽ bơi theo đàn và khả năng bị ttpc ăn hiếp ít hơn ) , sau 1 thời gian , bể này của bạn sẽ chỉ còn 6hk và đá + gỗ lũa , đôi ttpc kia theo mình , chuyển sang 1 bể to hơn cho thoải mái ( thêm 1 đôi đen nữa thì perfect :D ) .

Ps : ttpc thì cũng tùy con , có con dữ nhưng lại có con rất hiền , hên xui hên xui , bạn cứ cho ăn thật nhiều vào là tụi nó bớt hung hăng hơn thôi

17. doitoikoha

doitoikoha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    nhà nuôi mấy con tai tượng toàn đánh nhau phải vớt ra nuôi riêng hết lúc nhỏ cong hòa thuận chứ lớn toàn choảng nhau

18. loveall

loveall Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ cá của bạn độc thiệt , mà nuôi 2 loại này choi chừng nha , nhất là lúc chúng nó lớn. :devil:

19. truyngu

truyngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mình ko rõ ng khác nuôi thế nào , nhưng ttpc nhà mình to hơn bàn tay rồi cũng chẳng thấy choảng nhau gì , đôi lúc xù nhau táp táp 1 lúc rồi lại thôi

20. digital16

digital16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    3 chú Tai Tượng nhà tui thì còn bé nên chịu thua Hồng Két to bằng bàn tay! chú Hồng két giờ là Bá chủ cái bể.. Ali nó cũng đuổi, cả Tài Phát to hơn nó nữa!