Hồng Thái Dương

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi tienbm, 25/4/05.

1. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,460
    Hồng Thái Dương hiện đã có tại nhà a Hoà Hoà Yên phụ, trong bể tớ đang có một cây khoe tý (ai có thông tin về tên khoa học và đặc tính post giúp tớ với
    Cây cạn mới xuống nước
    Đã mọc lá trong nước, chuyển mầu và thu hẹp dần thân lá

2. aquarius

aquarius Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    cây gì vậy nhỉ . nhìn màu sắc thì thấy có vẻ dễ trồng, nhìn hình dáng thì trông giống giống bọn LUDWIGIA.......? ...gì nhỉ ..còn nhìn lá mới ra thì lại giống bọn hygrophila.......

3. dam

dam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Aha! Chúc mừng chúc mừng! Cây này đẹp lắm! Bác Tiến coi trang này nhé: Ludwigia sp. Cuba

<IFRAME WIDTH=550 HEIGHT=400 SRC=http://www.aquaticplantcentral.com/forumapc/plantfinder/details.php?id=81&category=genus&spec=Ludwigia></IFRAME>
    Và đây nữa: Oliver Knott

Tương đối khó trồng, nó k0 thích bị cắt nhiều lần, cho nên khi cắt thì nhớ trồng lại phần trên. Cần nhiều ánh sáng, phân, và nước mềm.

4. pxqthai

pxqthai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đẹp thật đó! Cho em hỏi cái cây trên có phát triển nhanh không các bác? Em thích mấy loại cây mà phát triển thật chậm như cây trầu lùn thôi!

5. rotala

rotala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Hồng thái Dương bác Tienbm porst lên thật là tuyệt vời,Bác giới thiệu có ở nhà Bác Hòa,là nhà Bác Hòa có bán hay là có trồng trong bể nhà Bác Hòa ai thích thì dến mà ngắm hi hi...Nếu có bán thì giá bao nhiêu khìn mọt cây hả Bác? Ở xa(Cố đô Huế)có cách nào mua được ko?Nếu ở xa mà ko thể mua đc,chỉ lên 4rum mà ngắm thì hơi bị oải phải ko bác?xin cám ơn trước. :rolleyes:

6. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Loại này phát triển tương đối nhanh , codai có trồng cây inclinata , toàn bộ từ thân cho đến hai mặt lá đều có màu cam rất đẹp , cũng là trong họ Ludwigia (do một người bạn mang từ Mỹ về tặng)nhưng trồng bình thường nó lớn nhanh như Thánh Gióng vậy

7. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Cây này trên nhà bác HÒA đang nhân giống để bán cho anh em chơi.Giá bao nhiêu 1 cây thì em ko biết.Cây cụng được nhiều rồi.

8. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,460
    THêm hình so sánh sự phát triển của cây (vẫn không hồng như ảnh link của Dam

Còn đây là cây cạn đang được A Hoà Yên phụ nhân giống, qua theo dõi loài này rất thích hợp với bể có chiều cao nước dưới 50cm (nếu bể sâu hơn thì chỉ trong 2 ngày đốt thân sẽ dài gấp 2 để vươn lên gần ánh sáng)

9. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Thông thường loại cây nào cũng có diệp lục để tổng hợp chất dinh dưỡng , kể cả những cây có lá màu đỏ hay tím, ở những lá cây này nếu muốn thấy màu xanh diệp lục ta chỉ cần chần lá cây sơ qua nước nóng lớp màu tím hay đỏ mất đi sẽ còn lại màu xanh của diệp lục, vì vậy cây thủy sinh màu đỏ trồng trong bể nếu không đỏ thì có màu xanh là chuyện bình thường , nhưng khi lá không đỏ mà lại có màu trắng bệch là cần xem lại dinh dưỡng đó bác Tienbm ui

10. trantony

trantony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    647
    Hôm trước có em có mua mấy cây "EUSTERALIS STELLATA" mà sao nhìn giống cây của anh Tiến quá :unsure: ? Mấy anh xem giùm em coi có phải không ?

11. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,460
    Cây này khác hẳn rồi, vừa rồi anh nhìn bên bài bể của trantony hình nhỏ anh còn tý lầm là Hồng liễu bị gầy, cây này hình như HAN chưa có

12. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Eusteralis atellata (còn được gọi là bách diệp, hổ vĩ, cây dừa)gồm có ba loại trong bài viết trước đây có lần codai có đề cập đến, cây của trantony nên chờ thêm một thời gian nửa thì sẽ biết là Eusteralis nào, nhưng chắc chắn không phải là cây của bác Tienbm